สูตรบำรุงผม

แชมพูสมุนไพรและการใส่ essential oil หรือ Fragrant

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

แชมพูสมุนไพรและการใส่ essential oil หรือ Fragrant

โพสต์โดย aoy.thanawadee » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2017 3:53 pm

รบกวนสอบถามสูตรแชมพูสมุนไพรและการใส่ Essential Oil ค่ะ
สูตรแชมพูดังนี้ค่ะ

Sulfate Free Shampoo Base =30%
Poly-Conditioner eco = 3%
Sodium chloride = 0.5%
น้ำสมุนไพร =64.5%
Phenoxyethanol SA =1%
Essential Oil หรือ Fragrant =1%

1.ถ้าเราจะใส่ Essential Oil ซึ่งมีส่วนผสมเป็นน้ำมันลงไปในสูตรนี้ได้หรือไม่คะ หรือต้องมีตัวประสานน้ำมันคะ
2.แชมพูสมุนไพร ควรจะใส่ Fragrant หรือ Essential Oil มากว่ากัน และมีความแตกต่างกันอย่างไรคะ
2.ถ้าอยากให้กลิ่นหอมๆสามารถเพิ่ม Essential Oil ได้สูงสุดกี่ %
3.ถ้าอยากผสมกลิ่นเองมากกว่า 1 กลิ่น เราสามารถใส่ลงไปในสูตรนี้ได้เลยมั๊ยคะ
4.ถ้าอยากให้แชมพูมีความข้นมากกว่านี้ควรปรับ sodium chloride ที่กี่% หรือเพิ่มตัวไหนเข้าไปคะ

ขอบคุณค่ะ
aoy.thanawadee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แชมพูสมุนไพรและการใส่ essential oil หรือ Fragrant

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 04, 2017 1:46 pm

สวัสดีคะ

1.ถ้าเราจะใส่ Essential Oil ซึ่งมีส่วนผสมเป็นน้ำมันลงไปในสูตรนี้ได้หรือไม่คะ หรือต้องมีตัวประสานน้ำมันคะ

โดยปกติการเติม น้ำหอม หรือ Essential Oil เติมเพียงเล็กน้อยในสูตร เช่น 0.5-1.0% จึงสามารถผสมเข้ากับ เบส Shampoo [ Sulfate-Free Shampoo Base ] ได้เลยคะ แล้วจึงค่อยนำมาเติมลงในน้ำคะ แต่หากต้องการเติมน้ำมันในปริมาณมาก หรือใช้น้ำหอมในอัตราที่สูง จะจำเป็นต้องมีการใช้สารประสานช่วย แต่ในกรณีของท่านสมาชิกนี้ เติมเพียงนิดเดียวไม่จำเป็นคะ

2.แชมพูสมุนไพร ควรจะใส่ Fragrant หรือ Essential Oil มากว่ากัน และมีความแตกต่างกันอย่างไรคะ

น้ำหอมเคมี เกิดจากการสังเคราะห์ทางเคมีคะ น้ำมันหอมระเหย เกิดจากการสกัดมาจากพืชธรรมชาติคะ

2.ถ้าอยากให้กลิ่นหอมๆสามารถเพิ่ม Essential Oil ได้สูงสุดกี่ %

ทดลองที่ 1% คะ โดยหากต้องการให้ติดทนนานยิ่งขึ้น อาจจะใช้ Flora Fix หรือ Last Fix ร่วมด้วยในสูตร เพื่อช่วยตรึงกลิ่นคะ

3.ถ้าอยากผสมกลิ่นเองมากกว่า 1 กลิ่น เราสามารถใส่ลงไปในสูตรนี้ได้เลยมั๊ยคะ

สามารถทำได้ตามปกติคะ

4.ถ้าอยากให้แชมพูมีความข้นมากกว่านี้ควรปรับ sodium chloride ที่กี่% หรือเพิ่มตัวไหนเข้าไปคะ

เรียนแนะนำทดสอบเติม Sodium Chloride 0.5% คะ หากพบว่ายังไม่ข้นขึ้น หรือข้นขึ้นไม่เพียงพอกับที่ต้องการ ให้พิจารณาเลือกใช้ thickener ชนิดอื่นๆ ตัวอย่างเช่น EasyThick™ , SugarThick , AnyGel คะ หลีกเลี่ยงการใช้ Sodium chloride ในปริมาณสูง เนื่องจากผู้ใช้บางท่านจะรู้สึกระคาย/คัน หนังศรีษะได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: แชมพูสมุนไพรและการใส่ essential oil หรือ Fragrant

โพสต์โดย aoy.thanawadee » พุธ ก.ค. 05, 2017 1:36 pm

ขอบคุณมากค่ะ
aoy.thanawadee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม