วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสม สัดส่วน oil spray ตัวนี้ค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสม สัดส่วน oil spray ตัวนี้ค่ะ

โพสต์โดย yoky_y » อังคาร มิ.ย. 13, 2017 11:11 pm

Ethylhexyl stearate
Cyclopentasiloxane
glycerine Soja oil
Helianthus Annuus Seed oil
Prunus Amygdalus Dulcis Oil
BHT
Parfum

บางตัว หาซื้อไม่ได้ค่ะ ใช้สารตัวไหนของ myskinrecipe แทนได้บ้างคะ
yoky_y

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสม สัดส่วน oil spray ตัวนี้ค่ะ

โพสต์โดย yoky_y » อังคาร มิ.ย. 13, 2017 11:13 pm

แก้ไขค่ะ Glycine Soja oil
yoky_y

Re: รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสม สัดส่วน oil spray ตัวนี้ค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 20, 2017 11:41 pm

สวัสดีคะ

Ethylhexyl stearate เลือกใช้ ethylhexyl palmitate แทนคะ กรุณาคลิ๊กตาม link คะ

Cyclopentasiloxane กรุณาคลิ๊กตาม link คะ

Glycine Soja oil คือ น้ำมันถั่วเหลือง สามารถใช้น้ำมันถั่วเหลืองที่ใช้ทำอาหารได้ แต่เลือกที่ผลิตสดใหม่ที่สุด คะ

Helianthus Annuus Seed oil คือ น้ำมันเมล็ดทานตะวัน สามารถหาซื้อได้ตาม supermarket คะ

Prunus Amygdalus Dulcis Oil คือ Sweet Almond Oil กรุณาคลิ๊กตาม link คะ

BHT เป็นสารช่วยชะลอการหืนของน้ำมัน สามารถเลือกใช้ Vitamin E Acetate ที่ 0.1% แทนคะ

รายการสุดท้าย น้ำหอม สามารถเลือกใส่หรือไม่ ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย yoky_y » จันทร์ ก.ค. 24, 2017 9:37 pm

หากต้องการสูตร Silicone free สามารถใช้ตัวไหนแทน Cyclopentasiloxane ได้บ้างคะ
ขอบคุณค่ะ
yoky_y

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 1:30 am

สวัสดีคะ

Cyclomethicone ถือเป็น Silicone ชนิดหนึ่งคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์