วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ช่วยวิเคราะห์สูตร toner ด้วยครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ช่วยวิเคราะห์สูตร toner ด้วยครับ

โพสต์โดย chirdpong3669 » จันทร์ มิ.ย. 12, 2017 7:33 pm

สวัสดีครับ ผมต้องการผสมส่วนผสมใน toner โดยใช้
น้ำกลั่น Witch Hazel + Allantoin เป็นตัวทำละลาย
แทนน้ำ
ส่วนประกอบมีดังนี้

น้ำกลั่น Witch Hazel plus allatoin 200 g
Safe B3 10 g
Snail Secretion 5 g
Panthenol 5 g
Pumpkin Renew 10 g
Magnolia extrackt 5 g
Encapsulated Salicylic Acid 10 g

ไม่ทราบว่าควรเพิ่มรึลดตัวไหนมั้ยครับ สภาพผิวมีสิวอักเสบเม็ดเล็ก+อุดตัน(ไม่มาก รูขุมขนกว้าง หน้ามันทีโซน)

แล้วถ้าจะทำครีมบำรุงในสูตรสิว+ริ้วรอย พอมีสูตรแนะนำมั้ยครับ ปล.ขอบพระคุณครับ
chirdpong3669

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคราะห์สูตร toner ด้วยครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร มิ.ย. 20, 2017 11:37 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก

1. กรุณาศึกษาวิธีการคำนวนอัตราส่วนการใช้ส่วนผสมต่างๆ จาก มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ คะ โดยกรุณาคำนวนสัดส่วนทุกรายการเป็น % เพื่อตรวจสอบให้แน่ใจว่า ไม่มี่ส่วนผสมใดใช้ในอัตราเกินกว่าที่กำหนดคะ ตัวอย่างเช่น Magnolia Extract ใช้ในอัตราไม่เกิน 2% คะ

2. หากผิวท่านสมาชิกเป็น T-Zone เรียนแนะนำปรับลดการใช้ moisturizer เช่น Panthenol ใช้เพียง 1-1.5% ก็เพียงพอสำหรับผิวมัน/ผสม คะ แต่ควรเลือกใช้ส่วนผสมกลุ่มปรับสมดุลความมันผิว ตัวอย่างเช่น Zinc PCA, Licorice Extract , AcneBee Extra มาช่วยปรับสมดุลคะ

แล้วถ้าจะทำครีมบำรุงในสูตรสิว+ริ้วรอย พอมีสูตรแนะนำมั้ยครับ ปล.ขอบพระคุณครับ

ทีมงานเรียนแนะนำที่เหมาะสม คือ ท่านสมาชิกทำการผสมสูตร Toner BHA โดยมีส่วนผสมเพียงแค่

Witch Hazel (Alcohol Free) Plus Allantoin 93%
Encapsulated Salicylic Acid 6%
Mild Preserved Eco 1%

โดยใช้ทาผิวให้ทั่วในตอนเย็น ทิ้งไว้อย่างน้อย 30นาที แล้วล้างออก

และนำส่วนผสม active ต่างๆที่ท่านสมาชิกได้เลือกไว้ รวมถึง เลือกส่วนผสมเพิ่มเติมในกลุ่มที่่ทีมงานเรียนแนะนำคือ กลุ่มลดความมันผิว โดยสามารถสร้างเนื้อสูตรเป็นเนื้อเจล/ครีม ด้วย AnyGel 1-1.5% ซึ่งจะสามารถสร้างเนื้อเจลได้ง่ายเพียงมือคนให้เข้ากันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์