สูตรแต่งหน้า

รบกวนสอบถามซิลิโคนที่ใส่ในลิปกลอสและแท่งค่ะ

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

รบกวนสอบถามซิลิโคนที่ใส่ในลิปกลอสและแท่งค่ะ

โพสต์โดย nungning501 » จันทร์ มิ.ย. 12, 2017 2:51 pm

อยากปรับสูตร ลิปแท่งและกลอสให้มีเนื้อแมทสีติดดี และแห้งๆน่ะค่ะ นอกจากออยฟิมแล้ว ต้องใช้ซิลิโคน Silicone Gel ultra clear or Silicone Gel thick?? เป็นแบบไหน เพื่อลดน้ำมันในสูตร หรือลดมันๆลงอ่ะคะ รบกวนขอสูตรหน่อยจ้า
ขอบคุณค่า
nungning501

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามซิลิโคนที่ใส่ในลิปกลอสและแท่งค่ะ

โพสต์โดย nungning501 » จันทร์ มิ.ย. 12, 2017 7:00 pm

ใช้ตัวแมทในลิปแท่งแบบไหนดีคะ Matte Silica หรือ Silk Mica Powder ต่างกันอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
nungning501

Re: รบกวนสอบถามซิลิโคนที่ใส่ในลิปกลอสและแท่งค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 1:39 pm

สวัสดีคะ

รบกวนแจ้งสูตรปัจจุบันที่ทำการผสม เพื่อให้ทีมงานแนะนำการปรับแต่งสูตรได้ ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย nungning501 » เสาร์ มิ.ย. 17, 2017 9:34 am

ขอบคุณค่ะ
ลิปแท่งจุ่ม มี Isododecane, color, Microcrystalline Wax, TD,อ้อๆ Castor Oil เล็กน้อยค่ะ เวลาใส่ ทีดีแล้วสีมัน ดรอปลงด้วยอ่ะค่ะ เช่นสีแดงจะไม่แดงสดคือจางมาก แต่ถ้าอยากได้เนื้อแมทนี่ต้องใส่ตัวไหนถึงจะ ไม่มีสีดรอปอ่ะคะ
รบกวนด้วยค่ะ อยากได้แมทมากๆสีไม่ดรอป
ส่วนลิปแท่ง นี่ ตัวจูบไม่หลุดคือ ออยฟิมนี่ทำให้ลิปเกิดความเหนียวๆติดปากเหนียวๆป่าวคะ มีตัวอื่นแทนได้มั้ยคะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jsksawang2
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
nungning501

โพสต์โดย nungning501 » เสาร์ มิ.ย. 17, 2017 9:36 am

ถ้าเราจะผสมสีอีซี่มิก คือใส่ผสมสีน้ำตาลแดงกะสีแดงแบบแดงม่วงแล้วมันมีสีดำที่ไม่ค่อยเข้ากับสีอื่นๆ คือทาแล้วเม็ดสีไม่ออก
และออกแบบบางๆแต่อยากได้แบบเม็ดสีแน่นๆ เราควรใส่สีกี่กรัมต่อสูตร 100 กรัมลิปคะ
นี่คือต้องควบคุมอุณหภูมิอย่างไรคะ
หรือมีส
nungning501

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 21, 2017 12:15 am

สวัสดีคะ

ลิปแท่งจุ่ม มี Isododecane, color, Microcrystalline Wax, TD,อ้อๆ Castor Oil เล็กน้อยค่ะ

สูตรลักษณะนี้จะใช้ Oil-Film ในการทำให้สูตรติดผิวได้ทนนานยิ่งขึ้นคะ โดยการใช้ Oil-Film มากเกินไป จะทำให้เกิดความรู้สึกเหนอะหนะผิว จึงต้องปรับจนได้จุดที่สมดุลของสูตรท่านสมาชิกคะ

Matte Silica หรือ Silk Mica Powder ต่างกันอย่างไร

MatteSilica ทำหน้าที่ให้ความลื่นบนผิว แต่ Silk Mica Powder ทำหน้าที่ ปกปิดผิวคะ
ในสูตรลิปควรจะมี Silk Mica Powder เพื่อช่วยให้ปกปิดผิวได้ดี

MatteSilica ไม่สามารถใส่ในสูตรที่ต้องการให้เกิดฟิล์ม ติดผิวได้ เนื่องจาก MatteSilica ทำให้เกิดความลื่น และลิปจะหลุดออกจากผิวได้คะ

ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ สามารถช่วยดูดซับน้ำมัน และทำให้เกิด matte หรือความด้าน ของเนื้อสูตร คะ

เวลาใส่ ทีดีแล้วสีมัน ดรอปลงด้วยอ่ะค่ะ เช่นสีแดงจะไม่แดงสดคือจางมาก แต่ถ้าอยากได้เนื้อแมทนี่ต้องใส่ตัวไหนถึงจะ ไม่มีสีดรอปอ่ะคะ

Titanium Dioxide ให้สีขาว เป็นไปไม่ได้ ที่เมื่อท่านสมาชิกผสมสีขาว เข้ากับสีแดง แล้วสีแดง จะไม่อ่อนลง คะ หากเมื่อท่านได้โทนสีที่ต้องการแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ Titanium Dioxide ในสูตรแล้วคะ

ส่วนลิปแท่ง นี่ ตัวจูบไม่หลุดคือ ออยฟิมนี่ทำให้ลิปเกิดความเหนียวๆติดปากเหนียวๆป่าวคะ มีตัวอื่นแทนได้มั้ยคะ

หากเหนียวเกินไป กรุณาปรับลด Oil Film และเพิ่ม Isododecane หรือ isohexadecane ในสูตรคะ
staff

โพสต์โดย nungning501 » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2017 11:58 am

ขอบคุณมากๆเรยค่ะ สอบถามว่าตัวออยฟิม ที่มายสกินมี อันไหนที่มันไม่รู้สุกเหนอะปาก
มีมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ
nungning501

โพสต์โดย nungning501 » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2017 12:01 pm

สีดำอีซี่มิกผสมละลายเบสแล้วไม่ค่อยเข้ากับตัวอื่นๆ
แก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ ต้องไปบดเพิ่มหรือคุมอุณหภูมิหรือปล่าวคะ
nungning501

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 04, 2017 2:04 pm

สวัสดีคะ

สอบถามว่าตัวออยฟิม ที่มายสกินมี อันไหนที่มันไม่รู้สุกเหนอะปาก
มีมั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

กรุณาเพิ่มสัดส่วนของ Isododecane หรือ isohexadecane ในสูตร จะช่วยลดความเหนอะหนะได้คะ

หรือสามารถเปลี่ยนเป็นเลือกใช้ Silicone Film (Medium-Wear, Soft) แทนได้คะ ซึ่งจะไม่เหนอะเหมือน Oil Film คะ

สีดำอีซี่มิกผสมละลายเบสแล้วไม่ค่อยเข้ากับตัวอื่นๆ
แก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ ต้องไปบดเพิ่มหรือคุมอุณหภูมิหรือปล่าวคะ

กรุณาเลือกใช้สี ReadyMix หรือสีเหลว แทนคะ ซึ่งจะสามารถผสมในเนื้อสูตรใดๆได้ทันทีคะ
staff

โพสต์โดย nungning501 » ศุกร์ ก.ค. 07, 2017 4:26 pm

ตัวซิลิโคน ฟิมนี่คือไม่เหนอะแล้ว กันน้ำแล้วแห้งเร็วป่าวคะ
อยากได้เนื้อลิปจุ่มที่ทาแล้วแห้งติดปากเรยค่ะ แบบแห้งเร็ว ติดดี ไม่หลุดเป็นแผ่นๆออกมา
เพราะลองออยฟิมแล้วเหนอะ มากอ่ะค่ะ
nungning501

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า