สูตรบำรุงผม

ความแตกต่างของ Fractionated Coconut Oil กับ Coconut oil

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ความแตกต่างของ Fractionated Coconut Oil กับ Coconut oil

โพสต์โดย aoy.thanawadee » จันทร์ มิ.ย. 12, 2017 2:36 pm

รบกวนสอบถามความแตกต่างของการใช้งาน ระหว่าง Fractionated Coconut Oil กับ Coconut Oil ในการผสมลงไปในสูตรสมุนไพรปั่นคั้นเอาแต่น้ำ และผสมน้ำมันมะพร้าว ที่ไม่ให้แยกชั้นกันระหว่างน้ำสมุนไพรกับน้ำมันมะพร้าว

สูตรน้ำสมุนไพรหมักผมดังนี้ค่ะ
1.น้ำสมุนไพรปั่นคั้นเอาแต่น้ำ =93.5%
2.น้ำมันมะพร้าว =5%
3.Tween20=1%
4.Glydant=0.5%

รบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ
1.การใช้งานในสูตรนี้ควรจะใช้น้ำมันมะพร้าวสะกัดเย็น หรือ Fractionated Coconut Oil
2.ความแตกต่างระหว่าง น้ำมันมะพร้าวสะกัดเย็น กับ Fractionated Coconut Oil
3.ควรผสมน้ำมันมะพร้าวกับ Tween20 ที่อุณหภุมิกี่องศา
4.ควรผสมในส่วนของน้ำสมุนไพรกับน้ำมันที่อุณภูมิกี่องศาเพื่อไม่ให้เกิดการแยกชั้นของน้ำมัน

ขอบคุณมากค่ะ
aoy.thanawadee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ความแตกต่างของ Fractionated Coconut Oil กับ Coconut oil

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 1:53 am

สวัสดีคะ

น้ำสมุนไพรที่ท่านสมาชิกหมายถึง น่าจะอยู่ในรูปของ น้ำ ซึ่งจะไม่สามารถเข้ากับน้ำมันมะพร้าว ไม่ว่าชนิดใด ได้อย่างแน่นอนคะ

สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับความแตกต่างของ Fractionated Coconut Oil และ Coconut Oil รบกวนท่านสมาชิกอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้จากที่นี่คะ topic7094.html

ลักษณะสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง เรียนแนะนำใช้ Fractionated Coconut Oil ซึ่งจะประสานในสูตรได้ง่ายกว่าคะ

จากสูตรของท่านสมาชิก Tween 20 จะไม่สามารถประสานน้ำมันได้ถึงระดับ 5% กรุณาพิจารณาใช้ ฺButter Cream Maker 2-3% ซึ่งจะสามารถทน ความเป็นกรด/ด่าง และ electrolyte ของน้ำสมุนไพร ของท่านสมาชิก ซึ่งทีมงานไม่มีรายละเอียดของส่วนผสมดังกล่าว ได้ดีคะ

ทีมงานไม่มีความเห็นเรื่องการใช้สารกันเสีย Glydant 0.5% เนื่องจากไม่มีข้อมูลคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ความแตกต่างของ Fractionated Coconut Oil กับ Coconut oil

โพสต์โดย aoy.thanawadee » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 10:41 am

ขอบคุณค่ะ

ถ้าอย่างที่ทีมงานแจ้งในสูตรนี้ควรจะเลือกใช้ Fractionated Coconut Oil แทนน้ำมันมะพร้าว และ Butter Cream Maker แทน Tween 20 ใช่ป่าวคะ

สูตรน้ำสมุนไพรหมักผมที่แก้ใหม่
1.น้ำสมุนไพรปั่นคั้นเอาแต่น้ำ =93.5% (ส่วนใหญ่เป็นมะกรูดค่ะ)
2.Fractionated Coconut Oil =3%
3.Butter Cream Maker=3%
4.Glydant=0.5%

ถ้าแก้ไขตามสูตรนี้แล้ว ผลลัพธ์ที่ได้ จะออกมาค่อนข้างเป็นข้นมั๊ยคะ เพราะใส่ Butter Cream Maker เข้าไปด้วย

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย aoy.thanawadee » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 12:31 pm

รบกวนช่วยดูสูตรที่แก้ไขใหม่อีกครั้งค่ะ

1.น้ำสมุนไพรปั่นคั้นเอาแต่น้ำ =93.5% (ส่วนใหญ่เป็นมะกรูดค่ะ)
2.Fractionated Coconut Oil =3%
3.Butter Cream Maker=3%
4.Phenoxyethanol SA=0.5%
*และควรผสม 1,2.3 เข้าด้วยกันที่อุณหภูมิกี่องศา แล้วตามด้วย 4. ที่กี่องศาคะ
*ลักษณะที่ผลิตได้จะมีความข้นนิดหน่อยหรือเหลวคะ
ปล. เพิ่งสั่งสินค้ากับทางร้านมาทดลอง แต่รอของมาส่ง ใจร้อนเลยถามก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 12:56 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้เคยทดลองเก็บน้ำสมุนไพรดังกล่าวไว้ 1-3เดือน ที่อุณหภูมิห้อง หรือยังคะ พบการเปลี่ยนแปลงใดๆหรือไม่คะ โดยเฉพาะ 1.การเปลี่ยนสี 2.การก่อตัวของเชื้อ 3.การเปลี่ยนกลิ่น
staff

โพสต์โดย aoy.thanawadee » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 1:26 pm

สวัสดีค่ะ

เท่าที่เคยเก็บแบบอุณหภูมิปกติ จะมีการเปลี่ยนสีและกลิ่นค่ะ และเก็บไว้ในตู้เย็นค่ะ ซึ่งในตู้เย็นสภาพยังคงปกติ สีและกลิ่นไม่เปลี่ยนค่ะ

ปล.ไม่มีการใส่สารกันบูดใดๆค่ะ เพียงแค่น้ำสมุนไพรต้มสุกปั่นและคั้นเอาแต่น้ำค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 21, 2017 12:23 am

สวัสดีคะ

*และควรผสม 1,2.3 เข้าด้วยกันที่อุณหภูมิกี่องศา แล้วตามด้วย 4. ที่กี่องศาคะ

กรุณาผสม 2,3 เข้าด้วยกัน ที่อุณภูมิ 70-75องศา จากนั้นนำ 1 ไปอุ่นให้มีอุณหภูมิใกล้กัน แล้วค่อยๆเติม 1 ลงในส่วนแรก ปั่นให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม รอให้เย็นตัวลงเหลืออุณหภูมิไม่เกิน 50องศา ให้เติม 4 ลงในสูตร ปั่นให้เข้ากันคะ

การผสมสูตรนี้ควรจะมีเครื่องปั่นคะ การคนด้วยมือจะทำได้ยากคะ

*ลักษณะที่ผลิตได้จะมีความข้นนิดหน่อยหรือเหลวคะ

เนื้อที่ได้จะมีลักษณะคล้ายโลชั่น หากต้องการให้ข้นมากยิ่งขึ้น สามารถเติม AnyGel 0.3-0.5% ปั่นในน้ำ ได้คะ ทั้งนี้ทีมงานไม่แน่ใจถึงน้ำสมุนไพรที่ท่านสมาชิกใช้ ว่าจะมีผลใดๆต่อสูตรหรือเปล่า ทั้งในเรื่องความข้นตัว ความคงตัว สี และเรื่องการควบคุมเชื้อ เรียนแนะนำท่านสมาชิกทดสอบผสมเพียงเล็กน้อย และเก็บไว้ในสภาพแวดล้อมต่างๆที่แตกต่างกัน เพื่อตรวจสอบดู ก่อนการผลิตจริงคะ
staff

โพสต์โดย aoy.thanawadee » ศุกร์ มิ.ย. 23, 2017 3:28 pm

ขอบคุณค่ะ

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม