สูตรบำรุงผม

coconut oil บำรุงผม

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

coconut oil บำรุงผม

โพสต์โดย jn_andy » เสาร์ มิ.ย. 10, 2017 5:51 pm

น้ำมันมะพร้าวที่ใช้บำรุงผมคือประเภทไหนคะ ที่ใช้ทำกับข้าวรึเปล่า

แล้วถ้าเราใช้ Fractionated Coconut Oil จะได้ประสิทธิภาพดีเทียบเท่า pure Coconut Oil หรือด้อยกว่ามั้ยคะ
jn_andy

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: coconut oil บำรุงผม

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 16, 2017 1:48 am

สวัสดีคะ

น้ำมันมะพร้าวที่ใช้บำรุงผมคือประเภทไหนคะ ที่ใช้ทำกับข้าวรึเปล่า

ประเภทเดียวกันคะ

แล้วถ้าเราใช้ Fractionated Coconut Oil จะได้ประสิทธิภาพดีเทียบเท่า pure Coconut Oil หรือด้อยกว่ามั้ยคะ

Fractionated Coconut Oil จะขาดองค์ประกอบบางอย่างที่ Coconut Oil มีคะ เนื่องจากเป็นการผ่านกระบวนการเพื่อตัดเอาบางส่วนของ Coconut Oil ออกไป หรืออาจมองอีกมุมหนึ่ง ว่าเป็นการสกัดเอาเพียงบางส่วน ของ Coconut Oil ออกมา ส่วนที่ถูกตัดออกไปนี้ ทีมงานไม่มีข้อมูลว่ามีประโยชน์มากน้อยอย่างไรต่อผิว เนื่องจากไม่เคยมีผู้ทำการวิจัยเปรียบเทียบคะ

ในทางปฎิบัติจริงของการผลิตเครื่องสำอาง การใช้ Pure Coconut Oil ในสูตร ไม่สามารถทำได้โดยง่ายด้วยลักษณะการเป็นไข จะต้องมีการใช้ emulsifier ชนิดที่ต้องใช้ความร้อน และกระบวนการประสานที่ใช้ความร้อน ซึ่งบางครั้ง ผู้พัฒนาสูตร มักจะต้องการหลีกเลี่ยงการใช้ความร้อน กับ น้ำมันธรรมชาติทุกชนิด เนื่องจากความร้อน จะเร่งให้น้ำมันธรรมชาติเสื่อมได้เร็วขึ้น นอกจากนี้ การพิจารณาถึงประโยชน์ด้านอื่นๆ ก็จำเป็น สำหรับการเลือกส่วนผสม ตัวอย่างเช่น หากผู้พัฒนาสูตร สามารถเลือกใช้ส่วนผสมอื่นๆที่สามารถบำรุงหรือเคลื่อบผมได้ดี เทียบเท่าหรือมากกว่าน้ำมันมะพร้าว และใช้งานง่าย มีความคงทน/อายุยืนยาว ก็มักจะเป็นตัวเลือกที่นิยมมากกว่าคะ ทั้งนี้ ทีมงานไม่ได้มีความหมายถึงว่า น้ำมันมะพร้าว จะไม่ควรนำมาใช้ในสูตรบำรุงผม หรือไม่มีประโยชน์ หรือมีประโยชน์น้อยกว่า Fractionated Coconut Oil คะ แต่ในปัจจุบันน้ำมันมะพร้าวชนิดที่ยังไม่ผ่านกระบวนการใดๆ ถูกนำมาใช้ในเครื่องสำอางน้อยมาก ด้วยข้อจำกัดต่างๆในทุกด้านที่จะต้องถูกนำมาพิจารณาร่วมเสมอ ในการผลิตเครื่องสำอางคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม