วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ช่วยวิเคราะห์สูตร กันแดด Eucerin Sun Anti Age SPF50 ครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ช่วยวิเคราะห์สูตร กันแดด Eucerin Sun Anti Age SPF50 ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » ศุกร์ พ.ค. 26, 2017 3:58 am

สวัสดีครับ

รบกวนทางทีมงาน My SkinRecipes ช่วยวิเคราะห์สูตร กันแดด Eucerin : Sun Anti Age SPF50+ PA+++ ครับ

Ingredients : Aqua, Homosalate, glycerin, Butyl methoxydibenzoylmethane, Ethylhexyl Salicylate, Butylene Glycol Dicaprylate/Dicaprate, Ethylhexyl Triazone, Alcohol denat., Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine, Cetearyl Alcohol, Phenylbenzimidazole Sulfonic Acid, C12-15 alkyl benzoate, Tapioca Starch, Sodium Hyaluronate, Glycyrrhiza Inflata Root Extract, Glycyrrhetinic Acid, Glyceryl stearate, Sodium Stearoyl Glutamate, Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer, Carbomer, Xanthan Gum, Dimethicone, Trisodium EDTA, Sodium Chloride, Phenoxyethanol, Ethylhexylglycerin.

1. อยากทราบการสร้างเนื้อเบสที่ใช้ขึ้นตัวเจลกันแดดตัวนี้ครับ

ใช่สร้างด้วย Pro Polymer , Carbomer , Xanthan Gum, Glyceryl stearate ไหมครับ

2. ส่วนประกอบของสารกันแดดที่ใส่ให้ได้ค่า SFP ประมาณ 50 pa+++ จะต้องใส่สารกันแดดอย่างละกี่ % ครับ เนื่องจากสารกันแดดบางตัวไม่มีการคำนวนณค่า spf แจ้งไว้ครับ อ่านแล้วยังไม่เข้าใจครับ

3. หากจะทำกันแดดที่เป็นสูตร Physical แต่เนื้อแบบนี้ และมีค่า SPF ประมาณ 50 pa+++ สามารถทำได้ไหมครับ

4. Alcohol denat ในสูตรนี้ใส่มาเพื่อละลายสารตัวใดครับ และ จำเป็นในสูตรไหมครับ

5. หากไม่เป็นการรบกวน ทางทีมงานช่วยขึ้นสูตรเพื่อทำกันแดดตัวนี้ครับ เพื่อที่ผมจะได้สั่งสินค้าในการขึ้นสูตรเพิ่มครับ

เพราะตอนนี้มีแต่สารกันแดด กลุ่ม Physical อย่างเดียวเลยครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
Eucerin-Sun-Anti-Age-03.jpg (49.33 KiB) เปิดดู 3192 ครั้ง
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยวิเคราะห์สูตร กันแดด Eucerin Sun Anti Age SPF50 ครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 30, 2017 9:56 pm

สวัสดีคะ

1. อยากทราบการสร้างเนื้อเบสที่ใช้ขึ้นตัวเจลกันแดดตัวนี้ครับ

สูตรประสาน/สร้างเนื้อด้วย

Glyceryl stearate, Sodium Stearoyl Glutamate, Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer, Carbomer, Xanthan Gum คะ

โดยสำหรับ Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer เป็นชื่อทางเคมีของสารสร้างเนื้อครีม/เจล หลากหลายชนิด ทีมงานจึงไม่สามารถบอกได้ชัดเจนว่าใช้ชนิดใดคะ

2. ส่วนประกอบของสารกันแดดที่ใส่ให้ได้ค่า SFP ประมาณ 50 pa+++ จะต้องใส่สารกันแดดอย่างละกี่ % ครับ เนื่องจากสารกันแดดบางตัวไม่มีการคำนวนณค่า spf แจ้งไว้ครับ อ่านแล้วยังไม่เข้าใจครับ

จากสูตรที่แจ้งมา ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า เจ้าของผลิตภัณฑ์ใช้ส่วนผสมต่างๆในอัตรากี่ % คะ
วิธีการวัดค่า SPF/PA ในปัจจุบัน ยังมีหลากหลายมาตรฐาน แม้ว่าจะมีความพยายามที่จะสร้างข้อกำหนดในการวัคค่า แต่ก็ยังมีความแตกต่างในการวัด ซึ่งให้ผลที่แตกต่างกันมาก หากท่านสมาชิกประสงค์จะผสมสูตรนี้ สามารถเลือกใช้สารกันแดดต่างๆตามสูตรต้นฉบับ โดยปรับอัตราการใช้ต่างๆให้เหมาะสมกับผิวสัมผัสของเนื้อสูตร จากนั้นหากต้องการทราบค่า SPF ที่ชัดเจน สามารถส่งตรวจกับทางบริษัทได้ ซึ่งเป็นวิธีการเดียวในปัจจุบันที่จะทราบค่าได้ โดยเฉพาะเมื่อมีการใช้สารกันแดดร่วมกับหลากหลายชนิดในสูตรคะ

3. หากจะทำกันแดดที่เป็นสูตร Physical แต่เนื้อแบบนี้ และมีค่า SPF ประมาณ 50 pa+++ สามารถทำได้ไหมครับ

ทีมงานไม่แน่ใจว่า เนื้อแบบนี้ ตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง คือมีผิวสัมผัสลักษณะใด ทีมงานคาดเดาว่า ท่านสมาชิกน่าจะหมายถึง มีเนื้อที่เบา ไม่หนัก ทีมงานคิดว่าสามารถทำได้ ขึ้นอยู่กับการปรับแต่งการใช้ส่วนผสมต่างๆคะ

4. Alcohol denat ในสูตรนี้ใส่มาเพื่อละลายสารตัวใดครับ และ จำเป็นในสูตรไหมครับ

จำเป็นอย่างยิ่งที่จะช่วยให้เนื้อสูตรบางเบาคะ เนื่องจาก Alcohol ให้ความรู้สึกบนผิวได้ดี ทั้งให้ความแห้ง ไม่เหนอะหนะ และเย็น

5. หากไม่เป็นการรบกวน ทางทีมงานช่วยขึ้นสูตรเพื่อทำกันแดดตัวนี้ครับ เพื่อที่ผมจะได้สั่งสินค้าในการขึ้นสูตรเพิ่มครับ

หากทีมงานแจ้งอัตราการใช้สารกันแดดในสูตรนี้ ที่ทีมงานคาดเดา ทีมงานเกรงว่า ท่านสมาชิกจะไม่เชื่อว่า ค่าที่ได้จะถึงระดับ SPF50 จริงคะ

Homosalate ประมาณ 5% คะ
Butyl methoxydibenzoylmethane ประมาณ 3% คะ
Ethylhexyl Salicylate ไม่เกิน 3% คะ
Ethylhexyl Triazone ไม่เกิน 2% คะ
Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine ไม่เกิน 2% คะ
Phenylbenzimidazole Sulfonic Acidไม่เกิน 2% คะ

สารกันแดดรวมกันทั้งหมดจะอยู่ระดับที่ไม่น่าจะเกิน 15% คะ หากท่านสมาชิกผสมตามอัตรานี้ จะสามารถปรับแต่งเนื้อให้มีลักษณะตามต้นฉบับได้ง่ายคะ

ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้สารสร้างเนื้อครีมเหล่านี้ร่วมกัน เพื่อสร้าง/ประสานเนื้่อสูตรคะ

Glyceryl stearate, Sodium Stearoyl Glutamate ใช้ Milk Lotion Maker 4% แทนคะ
Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer, Carbomer ใช้ Satin Cream Maker 1% แทนคะ
Xanthan Gum ใช้ 0.2% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยวิเคราะห์สูตร กันแดด Eucerin Sun Anti Age SPF50 ครับ

โพสต์โดย touchzhakornxx » พุธ พ.ค. 31, 2017 2:28 am

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบพระคุณมากๆเลยครับที่ช่วยตอบข้อสงสัยสำหรับมือใหม่อย่างผม

แต่มีจุดที่ตั้งข้อสังเกตอีกอย่าง คือ ลักษณะเบสที่ทางทีมงาน My SkinRecipes แนะนำ

คือ การขึ้นเบสที่แนะนำมา

Milk Lotion Maker 4%

Satin Cream Maker 1%

Xanthan Gum 0.2%

หากอยากทำกันแดดเป็นสูตรกันน้ำ ควรจะใช้ Water-in-Oil ในเบส หรือ ควรเติมสารกันน้ำอื่นๆดีครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 04, 2017 9:16 pm

สวัสดีคะ

การทำผลิตภัณฑ์ครีม หรือโลชั่น ให้สามารถกันน้ำได้ ทำได้ 2 วิธีคะ

1. สูตร Water-in-Oil โดยใช้ cream maker ที่สามารถสร้างครีมลักษณะ Water-in-Oil เช่น Water-in-Oil EZ โดยลักษณะเนื้อครีมจะสามารถกันน้ำได้ในระดับนึง ตามลักษณะโครงสร้างของสูตร ที่มีน้ำมัน ห่อหุ้มน้ำไว้ โดยสามารถเพิ่มความสามารถในการกันน้ำได้มากยิ่งขึ้นในกรณีที่ต้องการให้สามารถกันน้ำได้มาก โดยการเติมตัวช่วย
เช่น Polyethylene Wax , Oil Film , Silicone Film [ในกรณีที่สูตรเป็นเบสซิลิโคน] ในส่วนน้ำมัน คะ

2. สูตร oil-in-water โดยใช้ cream maker ที่สามารถสร้างครีมลักษณะ oil-in-water เช่น Milk Lotion Maker, Satin Cream Maker เหล่านี้ และใช้ Polyester Film มาช่วย ในการสร้างฟิล์ม เพื่อกันน้ำได้
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mamipokoplants » อาทิตย์ ก.ค. 23, 2017 9:16 am

ไม่ทราบว่าผสมแล้วยังไงบ้สงครับกลับมาฟีดแบคทีครับ
mamipokoplants

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย touchzhakornxx » อาทิตย์ ก.ค. 23, 2017 6:56 pm

สวัสดีครับ

จากการผสมจะได้เนื้อสัมผัสที่ดีครับ บางเบา แต่เนื้อสูตรไม่กันน้ำนะครับ

เหมาะสำรับใช้วันเบาๆ สบายๆ ไม่เหงื่อออกเยอะ ครับ แทบไม่แตกต่าง

จาก Eucerin เลยครับ โดยปรับเนื้อสัมผัส ใส่ LipidSoft Lite

และ LipidSoft Dry เข้าไปครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์