วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

น้ำยาล้างหน้า ลดความมันบนใบหน้า ลดสิว

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

น้ำยาล้างหน้า ลดความมันบนใบหน้า ลดสิว

โพสต์โดย areeya_dd » อาทิตย์ พ.ค. 14, 2017 11:59 am

รบกวนวิเคราะห์อีกสูตรค่ะ จะได้สั่งพร้อมกัน ^_^

ผิวมันและผิวผสม ลดความมันบนใบหน้า ลดสิว
Water
Sodium Lauroyl Sarcosiate
Disodium Laureth Sulfosuccinate
Cocamidopropyl Betaine
Myristic Acid
glycerin
PEG-7 Glyceryl Cocoate
Sulfated Olive Oil
Glycol Distearate
mineral oil
mineral oil
Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer
Disodium EDTA
Imidazolidinel Urea
Sorbitan Oleate
Fragrance
Sodium Hydroxide

สูตรอ่อนโยนผิวแพ้ง่าย
Water
Disodium Laureth Sulfosuccinate
Sodium Lauroyl Sarcosinate
glycerin
Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer
Imidazdidinyl Urea

- หากต้องการให้ฟองเยอะสามารถเพิ่ม BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate) ได้ไหมค่ะ
- ขอแนะนำวิธีผสมด้วยค่ะ

** ถ้าหากจะขอ อย. ต้องทำยังไงบ้างค่ะ ***
ไฟล์แนป
แอคเน่เอดสีแดง.jpg (72.04 KiB) เปิดดู 4405 ครั้ง
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำยาล้างหน้า

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 16, 2017 7:17 pm

สวัสดีคะ

Water
glycerin
Sulfated Olive Oil
mineral oil
mineral oil
Imidazolidinel Urea
Sorbitan Oleate
Fragrance

สารซักฟอกที่ใช้ในสูตรดังนี้คะ

สูตรใช้ ClearClean [Acrylates/C10-30 Alkyl Acrylate Crosspolymer] ในการสร้างเนื้อให้ข้นหนืด คะ
สูตรใช้ emulPearl™ (เงามุก สบู่/แชมพู) [Glycol Distearate] ในการให้เนื้อขาวมุก คะ

- หากต้องการให้ฟองเยอะสามารถเพิ่ม BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate) ได้ไหมค่ะ

สามารถทำได้ แต่เนื่องจากสูตรมีการใช้สารซักฟอกอื่นๆที่ให้ฟองเพียงพอแล้ว ไม่น่าจะจำเป็นต้องเพิ่มเติม BabyFoam ลงในสูตรอีกคะ

- ขอแนะนำวิธีผสมด้วยค่ะ

สามารถเติมส่วนผสมต่างๆลงในน้ำได้คะ การคนหรือปั่น เมื่อมีสารซักฟอกในสูตร ให้ปั่นหรือคนเบาๆ เพื่อไม่ให้เกิดฟองคะ

** ถ้าหากจะขอ อย. ต้องทำยังไงบ้างค่ะ ***

จดแจ้งสถานที่ผลิต เมื่อได้เลขสถานที่ผลิต แล้วจึงจดแจ้งสูตร
รายละเอียดในการจดแจ้งทั้งสถานที่ผลิต และสูตร กรุณาติดต่อสอบถามทาง อ.ย. โดยตรง เพื่อให้ได้ข้อมูลถูกต้องที่สุดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: น้ำยาล้างหน้า ลดความมันบนใบหน้า ลดสิว

โพสต์โดย areeya_dd » พฤหัสฯ. พ.ค. 18, 2017 12:02 pm

จากสูตรด้านบน รบกวน staff แนะนำปริมาณหน่อยค่ะ ควรปรับลด/เพิ่ม ส่วนใด เพื่อให้คล้ายคลึงกับต้นฉบับ acne aid สีแดงค่ะ .... เจลล้างหน้าที่ช่วยลดสิว สำหรับผิวมันและผิวผสม

Disodium Laureth Sulfosuccinate 5%
Cocamidopropyl Betaine 10%
PEG-7 Glyceryl Cocoate 5%
glycerin ควรใส่กี่เปอร์เซ็นต์
Sulfated Olive Oil 5%
mineral oil 5%
Disodium EDTA 0.02 %
Imidazolidinel Urea 5%
น้ำหอมกลิ่น sweet melon
Sodium Hydroxide 3%
 ClearClean™ ให้ความข้นหนืด ในแชมพู/สบู่เหลว 5%
emulPearl™ (เงามุก สบู่/แชมพู) 5%
areeya_dd

Re: น้ำยาล้างหน้า ลดความมันบนใบหน้า ลดสิว

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 19, 2017 10:09 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ระดับความข้นหนืด ของสูตรต้นฉบับคะ เทียบเป็น กับซอส ชนิดต่างๆ ที่ใช้ทำอาหาร ก็ได้คะ ว่าน่าจะข้นหนืดใกล้เคียงกับซอสอะไรคะ
staff

โพสต์โดย areeya_dd » อาทิตย์ พ.ค. 21, 2017 1:04 pm

ลักษณะเนื้อผลิตภัณฑ์ค่ะ ประมาณซอสพริก (รูปแนบ)ค่ะ
ไฟล์แนป
น้ำยาล้างหน้า.jpg (35.07 KiB) เปิดดู 4344 ครั้ง
areeya_dd

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ค. 24, 2017 10:19 am

glycerin ควรใส่กี่เปอร์เซ็นต์

รบกวน staff ดูความเหมาะสมของสูตรด้านบนด้วยนะค่ะ ^^
areeya_dd

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ค. 31, 2017 4:57 pm

staff ค่ะรบกวนตรวจสอบให้ด้วยนะค่ะ จะสั่งสารสกัดแล้วจร้า
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2017 8:02 pm

สวัสดีคะ

glycerin เรียนแนะนำทดลองที่ 5% คะ

Sulfated Olive Oil 5%
mineral oil 5%

การใช้น้ำมันรวมกันที่ 10% ถือว่าเป็นปริมาณที่ค่อนข้างสูง ทกรุณาทำการทดสอบก่อนการวางจำหน่าย เพื่อให้แน่ใจว่าไม่เกิดการแยกชั้นของสูตรคะ สูตรต้นฉบับมีการใช้ น้ำมันรวมกันที่ประมาณ 5-6% จากการพิจารณาตามลำดับของส่วนผสมคะ

ท่านสมาชิกจะไม่สามารถกำหนดสัดส่วนของ Sodium Hydroxide ได้อย่างแน่ชัด เนื่องจากจุดประสงค์ของการใช้ในสูตรคือเพื่อการปรับค่า pH ให้อยู่ในช่วงที่ ClearClean ทำงาน [pH 6.5-6.8] สัดส่วนที่แท้จริงจึงต้องเกิดจากการวัดค่าในสูตรจริง แล้วจึงค่อยๆเติมลงในสูตร จนได้ค่า pH ดังกล่าวคะ ในการปฎิบัติจริง หากท่านสมาชิกพบว่า เมื่อผสมเข้ากันแล้ว ClearClean สามารถทำงานให้ความข้นต่อสูตรได้เลย ก็ไม่จำเป็นต้องทำการปรับค่า pH อีกคะ สูตรต้นฉบับเองมีการใช้ Sodium Hydroxide ในอัตราที่ต่ำมาก ต่ำกว่า 0.5% เนื่องจากอยู่ตามท้าย Fragrance ซึ่งลักษณะผลิตภัณฑ์ของ Acne Aid จะใช้น้ำหอมในอัตราที่ต่ำมากอยู่แล้วคะ

สารซ้ำฟอกหลักในสูตร ทีมงานขออนุญาติปรับแต่งให้เหมาะสมยิ่งขึ้นดังนี้คะ

Disodium Laureth Sulfosuccinate 15%
Cocamidopropyl Betaine 7%
PEG-7 Glyceryl Cocoate 3%

สำหรับส่วนผสมอื่นๆเหมาะสมแล้วคะ

Myristic Acid ในสูตรต้นฉบับ จะช่วยเพิ่มฟองให้กับสูตรได้คะ ทางบริษัทมีจำหน่ายแต่ต้องซื้อผ่านทางลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com คะ สินค้าไม่ได้มีจำหน่ายผ่านหน้าเวป และการใช้ Myristic Acid ไม่ได้ช่วยเพิ่มประโยชน์ใดๆของสูตร มีเพียงในด้านการเพิ่มฟองให้มากขึ้น ซึ่งทีมงานคิดว่าไม่มีความจำเป็น และสูตรที่ท่านสมาชิกปรับปรุงขึ้นมาใหม่ จะสามารถให้ฟองได้ระดับนึงแล้วคะ หากพบว่าฟองไม่เพียงพอ ทีมงานเรียนแนะนำแก้ไขด้วยการ ตัดน้ำมันทั้ง 2 ชนิด ออกจากสูตร เป็นทางเลือกแรกคะ น้ำมันจะส่งผลกระทบให้ฟองของสูตรลดน้อยลงคะ

ทีมงานกราบขออภัยในความล่าช้าสำหรับคำตอบคะ
staff

โพสต์โดย areeya_dd » อังคาร มิ.ย. 06, 2017 4:20 pm

ขอขั่นตอนวิธีการผสมด้วยค่ะ Staff

ขอบพระคุณค่ะ ^^
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พุธ มิ.ย. 07, 2017 10:17 am

สวัสดีคะ

เติมส่วนต่างๆลงในน้ำคะ หากองค์ประกอบของสูตรมีน้ำมัน ให้นำมาผสมกับ สารซักฟอก ให้เข้ากันดีก่อน แล้วจึงเติมลงในน้ำคะ

หากเมื่อเติมผงซักฟอกลงในน้ำแล้ว การปั่นหรือกวน กรุณาทำด้วยความเร็วต่ำ หากแรงเกินไป จะเกิดฟองได้คะ การปั่นหรือกวนด้วยความเร็วต่ำ ก็สามารถทำให้สารซักฟอกเข้ากับน้ำได้แล้วคะ แต่อาจจะต้องใช้เวลามากขึ้นบ้างคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์