ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามเรื่องน้ำหอมสูตรไร้แอลกอฮอล์ค่ะ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามเรื่องน้ำหอมสูตรไร้แอลกอฮอล์ค่ะ

โพสต์โดย kularb_f » ศุกร์ พ.ค. 12, 2017 9:50 pm

สวัสดีค่ะ อยากทำน้ำหอมใช้เองแบบไม่ใส่แอลกอฮอล์ มีตัวอื่นที่สามารถใช้แทนได้ไหมค่ะหรือไม่ใส่ก็สามารถใช้ได้ รบกวนด้วยค่ะจะได้ทำการสั่งซื้อส่วนผสมได้ถูกต้อง สูตรที่จะทำมีFlora Fix ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
kularb_f

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องน้ำหอมสูตรไร้แอลกอฮอล์ค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 15, 2017 9:22 am

สวัสดีคะ

ในกรณีที่ท่านสมาชิกไม่ต้องการให้มี Alcohol เป็นองค์ประกอบในน้ำหอมฉีดพ่นกาย สามารถใช้ Fractionated Coconut Oil เป็นเบสแทนได้คะ โดยใช้ในอัตราส่วนเท่าๆกับ Alcohol คะ

วิธีการนี้นิยมใช้ในน้ำหอมฉีดกาย ที่จำหน่ายในตลาด Middle East หรือประเทศมุสลิม เนื่องจาก ตามศาสนา ต้องไม่ยุ่งเกี่ยวกับ Alcohol โดยการใช้ Fractionated Coconut Oil แทน จะช่วยให้น้ำหอมสามารถติดทนนานได้ยิ่งขึ้นด้วยคะ แต่มีข้อเสียคือ อาจจะมีลักษณะเป็นน้ำมันบางๆอยู่บนผิว ไม่ฉีดแล้วเย็นผิวเหมือน Alcohol คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องน้ำหอมสูตรไร้แอลกอฮอล์ค่ะ

โพสต์โดย kularb_f » จันทร์ พ.ค. 15, 2017 1:21 pm

ขอบพระคุณมากค่ะ
kularb_f

โพสต์โดย punyaying.kittiya » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2017 8:12 pm

พอดีมี Musk 95% อยู่คะ สามารถใช้แทน Flora Fix ได้ไหมคะ
punyaying.kittiya

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2017 8:53 pm

สวัสดีคะ

Musk สามารถช่วยตรึงกลิ่นทางอ้อมได้ เนื่องจากเป็นองค์ประกอบน้ำหอมที่มีอายุของกลิ่นยาวนาน ซึ่งเมื่ออยู่ในสูตรน้ำหอมใดๆ ก็จะช่วยลดการระเหยของสูตรนั้นๆลง เพื่อให้กลิ่นโดยรวมอยู่ได้ยาวนานขึ้น จากอัตราการระเหยที่ลดลง Musk มีจุดเด่นคือหาซื้อได้ง่าย มีหลากหลายแนวกลิ่น ข้อเสียคือ Musk มีกลิ่นในตัว และส่งผลต่อกลิ่นของน้ำหอม สำหรับการสร้างผลิตภัณฑ์น้ำหอมที่มีคุณภาพสูง จะไม่นำ Musk มาใช้เพื่อทำให้กลิ่นติดทนนานมากยิ่งขึ้น เนื่องจากจะไปรบกวนกลิ่นต้นฉบับของน้ำหอมนั้นๆที่ถูกพัฒนาขึ้นมา ยกเว้นในกรณีที่ Musk ถูกเลือกใช้เป็นองค์ประกอบนึงของกลิ่นน้ำหอมนั้นๆที่พัฒนาขึ้นมาอยู่แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย punyaying.kittiya » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2017 12:38 pm

ขอบคุณมากคะ
punyaying.kittiya

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม