วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนแนะนำสูตรให้หน่อยนะคะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนแนะนำสูตรให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย rayrai-chi-cha » เสาร์ พ.ค. 06, 2017 11:16 pm

ต้องการทำครีมมาส์กหน้าแบบ over night mask
แต่ไม่ทราบว่าต้องใช้ emulsifier ชนิดไหนยังไงเพื่อให้ได้เป็นเนื้อครีมมาส์ก
ต้องการมาส์กที่ช่วยลดรอยสิว ชุ่มชื้น ลดอาการระคายเคืองและต่อต้านอนุมูลอิสระ
สาร active ที่ต้องการคือ
Oryzanol
Sodium PCA
Sodium Lactate
water lock
Hyaluronic Acid
Licorice Extract
Oligopeptide-68
Ethyl Ascorbic acid
Kojic Acid
Astaxanthin
Allantoin
Palmitamide MEA
ในส่วนนี้สามารถลดหรือแนะนำเพิ่มตัวไหนมั้ยคะ
และในส่วนของสารกันเสียสามารถใช้
Phenoxyethanol SA และ Disodium EDTA ได้หรือเปล่าคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
rayrai-chi-cha

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนแนะนำสูตรให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 08, 2017 8:22 pm

สวัสดีคะ

ตามตัวเลือกส่วนผสมต่างๆของท่านสมาชิก ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Butter Cream Maker 4% + Cetearyl Alcohol 3% คะ

หากท่านสมาชิกต้องการคำแนะนำ ในการเลือกส่วนผสม ขอความกรุณาแจ้งลักษณะผิวของผู้ใช้สูตรนี้คะ

และในส่วนของสารกันเสียสามารถใช้
Phenoxyethanol SA และ Disodium EDTA ได้หรือเปล่าคะ

สามารถใช้ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนแนะนำสูตรให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย rayrai-chi-cha » อังคาร พ.ค. 09, 2017 3:41 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ
สำหรับผิวตัวเองเป็นผิวผสมค่ะ มีรอยดำจากสิวค่ะ
รบกวนทางทีมงานแนะนำการเลือกส่วนสผมให้หน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

โพสต์โดย rayrai-chi-cha » อังคาร พ.ค. 09, 2017 3:43 pm

ลืมบอกไปว่าผิวแพ้ง่ายดัวยค่ะ ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2017 11:05 pm

สวัสดีคะ

สำหรับมือใหม่ ทีมงานเรียนแนะนำ ผสมสูตรที่ง่าย และเลือกใช้ส่วนผสมไม่ต้องเยอะ เพื่อให้สามารถผสมได้สำเร็จโดยง่ายคะ

ส่วนผสม active ที่ท่านสมาชิกต้องการใช้ แบ่งเป็น 4 กลุ่ม นะคะ

1. ลดรอยดำจากสิว ซึ่งจะต้องเป็นกลุ่มที่สามารถช่วยผลัดเซลล์ผิวได้ จะให้ผลได้ดีกว่าการเลือกใช้ whitening เพียงอย่างเดียวคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ:

Pumpkin Renew™ 7% หรือ Willow Bark Extract 7% หรือ FruitPeel™ 5% คะ

2. ให้ความชุ่มชื้นผิว ทีมงานเลือกส่วนผสมตามที่ท่านสมาชิกได้เลือกไว้แล้ว โดยคัดเฉพาะส่วนผสมที่สามารถนำมาผสมได้ง่ายนะคะ

water lock 1%
Double Hyaluron Liquid 3%
Vitamin B5 2% [แนะนำเพิ่มเติมคะ]
Safe-B3 5% [แนะนำเพิ่มเติม เพื่อให้ผิวแข็งแรงคะ]

3. ลดการระคายเคือง คัดเลือกตามที่ท่านสมาชิกได้เลือกไว้แล้วนะคะ

Allantoin 0.2%
Licorice Extract 1%
[อาจจะเพิ่มเติม Palmitamide MEA ด้วยก็ได้ แต่ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิกแจ้ง ผิวท่านสมาชิกไม่ได้มีปัญหาเรื่องการะคายเคืองใดๆ จึงไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้ส่วนผสมลดการระคายเคืองหลากหลาย]

4. ต้านอนุมูลอิสระ

Repair Activator™ 5%

โดยสูตรสามารถทำเป็นเนื้อเจลด้วยการใช้ Pro Polymer 1% คะ

ควรเติมสารกันเสีย แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ

ควรเติมสารช่วยนำพา แนะนำ Reservoir-Tech (กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว) 3% คะ

ก่อนทำการผสมใดๆ ขอความกรุณาท่านสมาชิก ศึกษาพื้นฐาน จาก มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ ก่อนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย rayrai-chi-cha » ศุกร์ พ.ค. 12, 2017 5:59 pm

ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ ☺️

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์