วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

วิเคราะห์สูตร ครีมรักษารอยดำ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

วิเคราะห์สูตร ครีมรักษารอยดำ

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ค. 03, 2017 11:11 am

ใช้เจลรักษารอยดำ รอยแผลเป็น ยี่ห้อนึง เห็นผลดีแต่ราคาสูงมากกก
อยากขอคำแนะนำทำใช้เองค่ะ

ส่วนประกอบข้างกล่อง
Cepalin 10%
Allantoin 1%
Aqua
PEG-200
Xantham Gum
Parfum
Methylparaben
Sorbic Acid
areeya_dd

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิเคราะห์สูตร ครีมรักษารอยดำ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2017 7:48 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสม active ในสูตรนี้ มี 2 รายการ

Cepalin คือ Onion Extract คะ
Allantoin

ท่านสมาชิกสามารถตรวจสอบอัตราการใช้ได้จากรายละเอียดส่วนผสมบนหน้าเวปคะ

องค์ประกอบอื่นๆทำหน้าที่สร้างเนื้อสูตร และเป็นสารกันเสีย ท่านสมาชิกสามารถเลือกสร้างเนื้อสูตรตามลักษณะเนืัอครีมหรือเนื้อเจลที่ต้องการคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: วิเคราะห์สูตร ครีมรักษารอยดำ

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ค. 10, 2017 12:16 pm

ถ้าต้องการให้แผลเป็น หายเร็วขึ้น สามารถเพิ่มส่วนผสมตัวใดได้อีกไหมค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
areeya_dd

โพสต์โดย areeya_dd » พุธ พ.ค. 10, 2017 2:45 pm

เจลรักษารอยดำจากสิว

Hi-Quercetin® (Onion Extract / หัวหอมสกัด) 10%
Allantoin 0.5%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1.0%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.8%
water 92.7%

จากสูตรนี้
1. สามารถผสมได้ไหมค่ะ ต้องเพิ่มเติม/ปรับลดอะไรบ้าง
2. ถ้าหากต้องการให้รอยดำจากสิวหายเร็วๆ สามารถเพิ่มสารอะไรได้อีกบ้างค่ะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 11, 2017 11:09 pm

สวัสดีคะ

สูตรรวมกันเกิน 100% คะ รบกวนตรวจสอบอัตราส่วนของส่วนผสมต่างๆคะ

Allantoin ใช้ได้ไม่เกิน 0.5% ของน้ำคะ ไม่ใช่ 0.5% ของสูตรคะ

แนะนำเพิ่มเติมสารนำพา เช่น PE-1 Aqua 3% เพื่อให้ส่วนผสมต่างๆดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ดียิ่งขึ้นคะ

2. ถ้าหากต้องการให้รอยดำจากสิวหายเร็วๆ สามารถเพิ่มสารอะไรได้อีกบ้างค่ะ

การรักษารอยดำจากสิวที่เห็นผลได้ดี คือการใช้ สาร ผลัดเซลล์ผิว ร่วมกับสาร whitening คะ
staff

โพสต์โดย areeya_dd » เสาร์ พ.ค. 13, 2017 8:43 am

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ
areeya_dd

โพสต์โดย areeya_dd » เสาร์ พ.ค. 13, 2017 9:28 pm

Hi-Quercetin® (Onion Extract / หัวหอมสกัด) 10%
Allantoin 0.5%(ของน้ำ)
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1.0%
Pro Polymer™ (Gel Maker) 0.8%
PE-1 Aqua 3%
Papaya Enzyme (Papain) 1%
Azelaic Acid (Liquid Azelaic) 10%
แต่งกลิ่นอ่อน ๆ
น้ำส่วนที่เหลือ

สูตรนี้สามารถผสมทุกอย่างรวมกันได้เลยไหมค่ะ
areeya_dd

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 16, 2017 7:08 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมต่างๆสามารถเข้ากันได้ แต่ Azelaic Acid จะทำให้เนื้อสูตรอ่อน/เหลวตัว เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte รวมถึง ระยะยาวอาจทำให้สูตรแยกชั้นได้คะ เนื่องจากมีส่วนของน้ำมันในสูตร

สำหรับมือใหม่ ทีมงานเรียนแนะนำกรุณาตัด Azelaic Acid ออกจากสูตรคะ โดยอาจจะพิจารณาเลือกส่วนผสมผลัดเซลล์ผิวชนิดอื่นๆ ที่ไม่มีลักษณะเป็น electrolyte และ ไม่มีความเป็นกรดสูง ตัวอย่างเช่น FruitPeel™ , Willow Bark Extract , Salicylic Acid EZ™
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์