สูตรบำรุงผม

สูตรกระตุ้นการงอกของเส้นผมค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สูตรกระตุ้นการงอกของเส้นผมค่ะ

โพสต์โดย apapiedaach » อังคาร เม.ย. 25, 2017 6:55 pm

สูตรกระตุ้นการงอกของเส้นผม
ทำในรูปแบบสเปรย์ ใช้สูตรตามได้มั้ยคะ หรือต้องเพิ่มอะไรอีกดีคะ

1.Copper Peptide (GHK-Cu) 3% ผสมในน้ำ
2.Melatonin Forte™ 1% ผสมในน้ำ
3.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 0.5% ผสมในน้ำ
4.น้ำ 95.5%

:P :P :P
apapiedaach

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรกระตุ้นการงอกของเส้นผมค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 26, 2017 8:47 pm

สวัสดีคะ

หากมีปัญหาผมร่วงเนื่องจากหนังศรีษะมันเกินไป กรุณาพิจารณาเพิ่มเติม Zinc PCA 1% คะ แต่หากไม่มีปัญหาหนังศรีษะมัน ก็ไม่จำเป็นต้องใส่คะ

ส่วนผสมในสูตรเหมาะสมแล้วคะ

กรุณาผสมทีละไม่มาก ไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 2สัปดาห์ เนื่องจาก Melatonin Forte เสื่อมคุณภาพได้ง่ายเมื่อถูกอากาศ ยกเว้นหากบรรจุภัณฑ์สามารถปกป้องสูตรจากอากาศได้ดี ก็จะไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สูตรกระตุ้นการงอกของเส้นผมค่ะ

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ก.ย. 29, 2017 5:13 pm

สวัสดีค่ะ
พอดีดูสูตรนี้เช่นกัน จึงขอสอบถามเพิ่มเติมจากสูตรนี้ได้ไหมคะ คือ Melatonin Forte™ ในหน้าข้อมูลมีเขียนว่า "สารไม่เข้ากัน: Zinc PCA" แต่ในสูตรตามกระทู้ ทีมงานให้เพิ่ม Zinc PCA 1% ด้วย จึงอยากสอบถามว่าทำได้หรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 1:25 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยอย่างสูงคะ ทีมงานผิดพลาดเองคะ สูตรไม่สามารถเติม Zinc PCA ถูกต้องแล้วคะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » จันทร์ ต.ค. 02, 2017 6:40 pm

สวัสดีค่ะ

ถ้าไม่สามารถใช้ Zinc PCA ร่วมด้วยได้ สามารถเปลี่ยนเป็น BioSulphur™ กำมะถัน ไบโอเทค แทนได้ไหมคะ
จุดประสงค์คือลดความมันของหนังศรีษะค่ะ เพราะเส้นผมเองนั้นไม่มันค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 03, 2017 3:19 am

สวัสดีคะ

ไม่เหมาะคะ

BioSulphur มีปัญหาเรื่องกลิ่น และสี หากใช้เวลากลางวัน ก็มีปัญหาเรื่องกลิ่น หากใช้เวลากลางคืน ก็จะทำให้หมอนเปื้อนได้คะ

ในกรณีที่ใช้ในสูตรดูแลผม และหนังศรีษะ เหมาะกับการใช้เป็นสูตรล้างออก เช่น ผสมในแชมพู หรืออาจจะเป็น mask ผม ชั่วคราวทิ้งไว้ 5-15นาที แล้วล้างออก ด้วยปัญหาที่เรียนแจ้งด้านบนคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ พิจารณา Safe-B3 5% + L-Carnitine (Carnitine) 3% จะช่วยลดความมันได้คะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » อังคาร ต.ค. 03, 2017 11:30 am

ขอบคุณทีมงานค่ะ

และขอทราบได้ไหมคะ ในกรณีที่ "Melatonin Forte™ ไม่เข้ากันกับ Zinc PCA" ถ้าใส่ทั้งคู่นี้เข้าไปจะเป็นอย่างไรคะ ตัวไหนจะไม่ออกฤิทธฺ หรือจะทำให้ลดประสิทธิภาพของสารทั้ง 2 ตัวนี้คะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 05, 2017 5:32 pm

สวัสดีคะ

จะเกิดการตกตะกอน ซึ่งส่วนผสมที่เกิดการตกตะกอน ก็จะไม่สามารถออกฤทธิ์ได้ตามปกติคะ
staff

โพสต์โดย everywear.everywhere » พุธ ต.ค. 18, 2017 10:34 pm

สวัสดีค่ะ

สนใจสูตรนี้เหมือนกัน ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ ถ้าใช้สูตรตามนี้

1. Copper Peptide (GHK-Cu) 3%
2. Melatonin Forte™ 1%
3. Safe-B3 5%
4. L-Carnitine (Carnitine) 3%
5. น้ำกลั่น เติมจนครบ 100%

จากที่แนะนำไว้ว่า สูตรนี้ไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 2 สัปดาห์ เนื่องจาก Melatonin Forte เสื่อมคุณภาพได้ง่าย แสดงว่าไม่จำเป็นต้องใส่ Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 0.5% เพื่อเป็นสารกันเสียใช่ไหมคะ

และรบกวนช่วยเรียงลำดับการผสมให้หน่อยได้ไหมคะ เพราะ Copper Peptide (GHK-Cu) และ Melatonin Forte™ ต่างก็ระบุว่าให้ผสมเป็นลำดับสุดท้าย แล้วทุกส่วนผสมทุกตัวสามารถละลายในน้ำอุณหภูมิห้องได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^
everywear.everywhere

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 20, 2017 11:13 pm

สวัสดีคะ

จากที่แนะนำไว้ว่า สูตรนี้ไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 2 สัปดาห์ เนื่องจาก Melatonin Forte เสื่อมคุณภาพได้ง่าย แสดงว่าไม่จำเป็นต้องใส่ Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 0.5% เพื่อเป็นสารกันเสียใช่ไหมคะ

ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่า การเจริญเติบโตของเชื้อโรคในสูตร จะเกิดขึ้นมากน้อยเพียงใด เนื่องจากขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย โดยเฉพาะความสะอาดในกระบวนการผสม (ภาชนะ, อุปกรณ์ต่างๆ) จึงยากที่จะตอบได้ว่า 2 สัปดาห์ จะเกิดการเสียและมีเชื้อโรคก่อตัวขึ้นหรือไม่คะ

และรบกวนช่วยเรียงลำดับการผสมให้หน่อยได้ไหมคะ เพราะ Copper Peptide (GHK-Cu) และ Melatonin Forte™ ต่างก็ระบุว่าให้ผสมเป็นลำดับสุดท้าย แล้วทุกส่วนผสมทุกตัวสามารถละลายในน้ำอุณหภูมิห้องได้ไหมคะ

สาเหตุที่ข้อมูลแนะนำว่าให้ผสมในขั้นตอนสุดท้ายนั้น สำหรับในกรณีที่สูตรมีการใช้ความร้อนในกระบวนการผสม ซึ่งส่วนผสมเหล่านี้ ไม่สามารถทนความร้อนได้ จึงต้องรอไว้เติมในขั้นตอนสุดท้าย คะ แต่หากขั้นตอนของท่านสมาชิกไม่มีการใช้ความร้อนใดๆ ให้ผสมในขั้นตอนใดๆที่ส่วนผสมเหล่านี้ละลายได้ ได้เลยคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม