วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

วิเคราะห์สูตร ส่วนผสม สามารถทำได้ไหมค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

วิเคราะห์สูตร ส่วนผสม สามารถทำได้ไหมค่ะ

โพสต์โดย kissziza » อาทิตย์ เม.ย. 23, 2017 9:03 pm

1. WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
2. Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
3. น้ำ 60 %
4. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 4%
5. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
6. Alpha Arbutin (China) 2%
7. Light Cream Maker™ 1%
8. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%
9. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
10. Shea Butter (Ultra Soft) 10%
11. Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 5%
12. Sweet Almond Oil (Refined) 5%
ขั้นตอน 1-5 ผสมกัน เป็นส่วนของน้ำ 10-12 ผสมกันใส่ 7 เป็นส่วนของนำ้มัน นำส่วนของน้ำเติมลงในส่วนของน้ำมัน เติม 6,8,9 ทำให้เข้ากัน ได้ไหมค่ะ
สูตรนี้ถูกผิดอย่างไรบ้างค่ะ อยากทำครีมทาหน้า บำรุงกลางคืนค่ะ หน้าเป็นสิวจุดด่างดำ สามารถทำได้ไหมค่ะ
kissziza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิเคราะห์สูตร ส่วนผสม สามารถทำได้ไหมค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 26, 2017 9:38 pm

สวัสดีคะ

- ทีมงานเรียนสอบถามลักษณะผิวของผู้ใช้เพิ่มเติม โดยเฉพาะระดับความชุ่มชื้นของผิวคะ

- สิวที่กล่าวถึง เป็นสิวชนิดใดคะ ปัจจุบันมีการควบคุมหรือรักษาใดๆบ้างแล้วหรือยังคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: วิเคราะห์สูตร ส่วนผสม สามารถทำได้ไหมค่ะ

โพสต์โดย kissziza » พุธ เม.ย. 26, 2017 11:38 pm

สวัสดีค่ะ
ผิวหน้าไม่แห้งไม่มันค่ะ ถ้าไปตากแดดนานก็หน้ามันค่ะ
สิวเป็นแบบสิวผด เม็ดเล็กๆ น่าจะสิวอุดตันนะคะ ปัจจุบันยังไม่ได้ใช้ครีมใดๆ กันแดดก็ไม่ได้ใช้ค่ะ
แต่ผิวหน้าตอนนี้เหมือนว่าเป็นมานานแล้วไม่ได้รักษาใดๆ หน้าเลยหมองคล้ำค่ะ มีรอยดำๆแผลเป็นจากสิว
kissziza

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 27, 2017 9:45 pm

สวัสดีคะ

สิวผด และสิวอุดตัน มีความแตกต่างกัน และการใช้ผลิตภัณฑ์ดูแลรักษา มีความแตกต่างกันอย่างมากคะ

สิวผด จะต้องเลือกใช้ส่วนผสมที่ช่วยบำรุงให้ผิวแข็งแรง อาจรวมถึงการลดการระคายเคือง

สิวอุดตัน จะต้องตรวจสอบสาเหตุ โดยสามารถรักษาอาการ และลดการเกิดสิวอุดตันได้ด้วยการใช้ส่วนผสมละลายสิวอุดตัน

สูตรที่ท่านสมาชิกสอบถามมา ไม่ได้ช่วยเรื่องสิวอุดตัน และยังมีโอกาสเพิ่มการอุดตัน ในกรณีที่การอุดตันเกิดจากความมันส่วนเกินของผิวคะ เนื่องจากมีการใช้ส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน

การเลือกใช้น้ำมัน ปริมาณมากในสูตร รวมถึง 20% ไม่เหมาะกับผิวกลางๆไม่ได้แห้งหรือมันคะ ควรพิจารณาปรับลดสัดส่วนของน้ำมันลงคะ

กรุณาศึกษาชนิดของสิวที่เกิดขึ้นบนผิวหน้าเพิ่มเติม เพื่อให้สามารถเลือกใช้ส่วนผสมได้อย่างเหมาะสมกับปัญหาคะ
staff

โพสต์โดย kissziza » จันทร์ พ.ค. 01, 2017 2:30 pm

สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากจริงๆนะคะ
ลองศึกษาเพิ่มเติม อยากรบกวนถามว่าสูตรนี้ทำได้ไหมค่ะ
1. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
2. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 4%
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
4. WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
5. Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
6. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
7. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%
8. น้ำส่วนที่เหลือ 82%
kissziza

โพสต์โดย kissziza » จันทร์ พ.ค. 01, 2017 2:32 pm

kissziza เขียน:สวัสดีค่ะ ขอบคุณมากจริงๆนะคะ
ลองศึกษาเพิ่มเติม อยากรบกวนถามว่าสูตรนี้ทำได้ไหมค่ะ
1. Pro Polymer™ (Gel Maker) 1%
2. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 4%
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
4. WhiteCumin™ 2x (สารสกัดขมิ้น) 3%
5. Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) 3%
6. Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) 2%
7. Phenoxyethanol (Optiphen) 1%
8. น้ำส่วนที่เหลือ 82%

แล้วสามารถใส่สารสกัดได้ไหมค่ะ Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) 2 % โดยเหลือน้ำ 80%
kissziza

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2017 4:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้ตามปกติคะ

แล้วสามารถใส่สารสกัดได้ไหมค่ะ Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) 2 % โดยเหลือน้ำ 80%

สามารถเพิ่มเติมในสูตรได้ แต่ทีมงานเรียนแนะนำ หากเป็นสูตรที่ใช้ระหว่างวัน ควรหลีกเลี่ยงการใช้ สารสกัด ที่มีสีเข้ม เนื่องจากอาจทำให้มีสีติดอยู่บนผิวระหว่างการทา [เมื่อล้างออกจะหายไปเอง] ส่วนผสมที่มีสีเข้ม เหมาะสำหรับการใช้ในสูตรกลางคืน คะ Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) ถือเป็นสารสกัดที่มีสีเข้มคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์