สูตรบำรุงผม

รบกวนช่วยดูสูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออกนี้ทีคะว่าพอได้ไหมคะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนช่วยดูสูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออกนี้ทีคะว่าพอได้ไหมคะ

โพสต์โดย apapiedaach » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 9:18 pm

สูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออก ส่วนประกอบ

1. Ceramide Complex 10% ผสมน้ำ ต่ำกว่า40องศา
2. Rice Protein 2% ผสมน้ำ
3. Casein Protein 3% ผสมน้ำ
4. Hydro Protein 2% ผสมท้ายสุด
5. Pure Keratin 2% ผสมน้ำ
6. water lock 2% ผสมน้ำ
7. Creatine 100 1% ผสมน้ำ
8. BTAC 2% ผสมน้ำอุ่น
9. Vanilla warm flavor 1% ผสมน้ำ
10. Phenoxyethanol SA 0.5% ผสมน้ำ
11. Olive CLEAR 5% ผสมน้ำมัน
12. Meadowfoam Seed Oil 5% ผสมน้ำมัน
13. Argan Oil 5% ผสมน้ำมัน
14. Sweet Almond Oil 5% ผสมน้ำมัน
15. Light Cream Maker 1% ผสมน้ำมัน

- [ ] Total 46.5% น้ำ 53.5% 48.15กรัม

- [ ] ผสมน้ำกับ 8 ในน้ำอุ่น คนจนรอให้เย็นลง จากนั้น ใส่ 1-2-3-5-6-7-9-10จากนั้นคนให้เข้ากันแล้วพักเอาไว้(A)
- [ ] ผสม 11-12-13-14 คนให้เข้ากัน จากนั้นใส่ 15 ลงไป คนให้เข้ากัน จากนั้นพักเอาไว้(B)
- [ ] เอาAและB ผสมกันและคนให้เข้ากัน จากนั้นใส่ 4 ลงไปแล้วคนให้เข้ากัน เสร็จ

รบกวนถามว่าแบบนี้จะข้นไปมั้ยคะสำหรับเนื้อครีม แล้วการผสมนั้นถูกต้องมั้ยคะ
อยากทำสูตรนี้เป็นสูตรที่ทำให้สภาพผมนุ่มลื่นขึ้นหลังใช้น่ะค่า
apapiedaach

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออกนี้ทีคะว่าพอได้ไหมคะ

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 19, 2017 7:00 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้คำแนะนำดังนี้คะ

ลักษณะสูตรที่ล้างออก ส่วนผสมที่ไม่ใช่น้ำมัน หรือไม่มีคุณสมบัติเป็นประจุบวก จะถูกล้างออกจากเส้นผมหรือหนังศรีษะได้ทันที เมื่อถูกน้ำชะล้างคะ สูตรที่เหมาะสมสำหรับครีมนวดผมล้างออก จึงควรมีองค์ประกอบของน้ำมัน และสารกลุ่ม anti-static / conditioning ที่มีประจุบวกสามารถเกาะบนเส้นผมได้

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง ส่วนผสมเหล่านี้ จะมีลักษณะเป็นประจุบวกคะ

water lock
BTAC

ส่วนผสมอื่นๆละลายในน้ำ ซึ่งหมายถึงเมื่อถูกน้ำจะถูกล้างออกไปได้ทันที จะให้ประโยชน์ได้ต่ำ แม้ว่าจะให้ประโยชน์ได้ แต่หากพิจารณาถึงค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเติมในสูตร จะไม่คุ้มที่จะใส่ในสูตร ตัวอย่างเช่น ท่านสมาชิกเลือกใส Ceramide Complex 10% ซึ่งจะถูกล้างออกภายในเวลาอันสั้น ประโยชน์ที่เกิดขึ้น อาจจะไม่ถึง 1ใน10ส่วน เมื่อเทียบกับสูตรที่ใช้หมักทิ้งไว้บนผม

อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกต้องการจะใส่ ก็สามารถทำได้คะ โดยทีมงานแนะนำ เลือกใช้ในอัตราที่ต่ำลง เช่น Ceramide Complex ปรับลดเหลือเพียง 1% , Protein ต่างๆ ปรับลดให้ต่ำลง และเลือกใช้ ส่วนผสมกลุ่ม anti-static ให้มากขึ้น ตัวอย่างเช่น Poly-Conditioner Pro รวมถึง หากยอมรับได้ อาจจะเลือกใช้ Silicone ในสูตร ซึ่งสามารถทำหน้าที่เป็น hair conditioner ได้ดี และปัจจุบันยังเป็นองค์ประกอบที่นิยมสูงสุด ในครีมนวดผมทุกรูปแบบและทุกแบรนด์ เช่น Silicone Hi-Cond หรือ Silicone Quick-Cond คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออกนี้ทีคะว่าพอได้ไหมคะ

โพสต์โดย apapiedaach » อังคาร เม.ย. 25, 2017 6:21 pm

ค่ะ ลองปรับสูตรดูค่ะ ยังงี้พอได้มั้ยคะ

สูตรครีมบำรุงผมแบบล้างออก ส่วนประกอบ

1. Ceramide Complex 1% ผสมน้ำ ต่ำกว่า40องศา
2. Rice Protein 1% ผสมน้ำ
3. Casein Protein 1% ผสมน้ำ
4. Hydro Protein 1% ผสมท้ายสุด
9. Vanilla warm flavor 1% ผสมน้ำ
10. Phenoxyethanol SA 0.5% ผสมน้ำ
11. Poly-Conditioner Pro 5% ผสมน้ำ
12. Olive CLEAR 1% ผสมน้ำมัน
13. Meadowfoam Seed Oil 1% ผสมน้ำมัน
14. Argan Oil 1% ผสมน้ำมัน
15. Sweet Almond Oil 1% ผสมน้ำมัน
16. Light Cream Maker 1% ผสมน้ำมัน
apapiedaach

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2017 10:02 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งสูตรให้ เนื่องจาก Light Cream Maker จะไม่เหมาะกับสูตรลักษณะนี้คะ

1. Ceramide Complex 1% ผสมน้ำ ต่ำกว่า40องศา
2. Rice Protein 1% ผสมน้ำ
3. Casein Protein 1% ผสมน้ำ
4. Hydro Protein 1% ผสมท้ายสุด
9. Vanilla warm flavor 1% ผสมน้ำ *กรุณาเลือกใช้น้ำหอมชนิดใดๆ แทนการใช้ Flavor คะ*
11. Poly-Conditioner Pro 5% ผสมน้ำ
12. Olive CLEAR 1% ผสมน้ำมัน
13. Meadowfoam Seed Oil 1% ผสมน้ำมัน
14. Argan Oil 1% ผสมน้ำมัน
15. Sweet Almond Oil 1% ผสมน้ำมัน
16. Cetearyl Alcohol 5% [เพื่อช่วยทำให้สูตรมีเนื้อข้นครีม]
17. น้ำ ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม:

ผสมส่วนน้ำ: 17+6+7+10+11
ผสมส่วนของน้ำมัน: 16+15+14+13+12+8 อุ่นให้ร้อน 70-80องศา ให้ละลายเข้ากัน ปั่นหรือคนให้เข้ากัน

นำส่วนของน้ำที่เข้ากันดีแล้ว ไปอุ่นให้ร้อนใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน และเติมลงในส่วนของน้ำมันทีละเล็กน้อย ปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม

เมื่อเข้ากันดีแล้ว ทิ้งไว้ให้เย็นลงเล็กน้อย แต่อย่ารอจนเย็นซึ่งจะข้นตัวเกินไป ให้เติมส่วนผสมที่เหลือ ที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ทิ้งไว้จนเย็น

สูตรจะข้นขึ้นเรื่อยๆหลังจาก 12ชม. หากพบว่าสูตรเหลวเกินไป หรือข้นเกินไป สามารถปรับเพิ่มลด Cetearyl Alcohol ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม