วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สอบถามสูตรคลีนซิ่งเนื้อบาล์มค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สอบถามสูตรคลีนซิ่งเนื้อบาล์มค่ะ

โพสต์โดย innaphayee » อาทิตย์ เม.ย. 16, 2017 5:30 pm

ขอสอบถามสูตรของคลีนซิ่งเนื้อบาล์มค่ะ

พอดีได้ใช้คลีนซิ่งบาล์มของเกาหลีแล้วมันดีมาก วิธีใช้คือเอาบาล์มนวดๆลงบนผิวทั่วหน้าจากน้ำล้างออกด้วยน้ำเปล่า พอเนื้อบาล์มโดนน้ำแล้วเนื้อบาล์มจะกลายเป็นน้ำนม พร้อมทั้งเครื่องสำอางค์ก็จะหลุดออกหมด แม้เนื้อจะเป็นออล์เบสแต่ก็ล้างออกง่ายมากค่ะ ผลลัพท์หลังล้างคือหน้ามีความชุ่มชื้นแต่ไม่รู้สึกว่ามันค่ะ

ส่วนผสมมีดังนี้
mineral oil
Cetearyl Ethylhexanoate หรือ Cetyl Ethylexanoate
PEG-20 Glyceryl Triisostearate
PEG-10 Isostearate
Polyethylene
Butylene Glycol

ไม่ทราบว่าควรใช้ส่วนผสมอัตราส่วนเท่าไหร่ดีคะ และ ส่วนผสมเหล่านี้ทาง skinRecipes มีขายหรือไม่ถ้าไม่มีควรใช้ตัวไหนทดแทนคะ
ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: wanpraserts
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
innaphayee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรคลีนซิ่งเนื้อบาล์มค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 6:48 pm

สวัสดีคะ

ตามชื่อส่วนผสมต่างๆที่ท่านสมาชิกพิมพ์ไว้ ท่านสมาชิกจะพบว่า ระบบมีการสร้าง link ไปที่หน้ารายละเอียดส่วนผสมเหล่านั้น ให้อัตโนมัติ แล้วคะ ท่านสมาชิกสามารถคลิ๊กเข้าไปดูรายละเอียดส่วนผสมต่างๆได้ ยกเว้น PEG-10 Isostearate ซึ่งทางบริษัทไม่มีจำหน่าย แต่ส่วนผสมรายการนี้ไม่ได้เป็นองค์ประกอบสำคัญของสูตรคะ

สำหรับอัตราส่วน ของส่วนผสมแต่ละรายการ ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

Cetearyl Ethylhexanoate 15-20%
PEG-20 Glyceryl Triisostearate 15%
Polyethylene 7% โดยหากต้องการให้เนื้อสูตรแข็งมากยิ่งขึ้น ให้ใช้ในอัตราส่วนมากขึ้น
Butylene Glycol 5%
mineral oil ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%

ขั้นตอนการผสม อุ่นให้ส่วนผสมทุกรายการละลายเข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน ปั่นหรือคนให้เข้ากัน ทิ้งไว้ให้เย็น คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรคลีนซิ่งเนื้อบาล์มค่ะ

โพสต์โดย innaphayee » อังคาร เม.ย. 18, 2017 12:54 pm

และถ้าต้องการใส่สารกันเสียควรใช้เป็นตัวไหน อัตราส่วนเท่าไหร่คะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า
BHT
Butylparaben
innaphayee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 19, 2017 7:01 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์