วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

เจลทาผิว เพื่อลบรอยดำ รอยแผลเป็นยุงกัดหฤโหด

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

เจลทาผิว เพื่อลบรอยดำ รอยแผลเป็นยุงกัดหฤโหด

โพสต์โดย chanprapak » เสาร์ เม.ย. 15, 2017 12:37 am

รบกวนอีกแล้วค่ะ
ต้องการทำสูตรเจลทาผิว เพื่อลบรอยดำ แผลยุงกัดให้เร็ว และมากที่สุด สามารถเป็นอย่างนี้ได้หรือไม่อย่างไรคะ
คิดจากปริมาณที่ นน.รวมผลิตภัณฑ์ที่จะออกมาคือ 1000 มล.
1 น้ำกลั่น อยู่ที่ 547.5 มล. เทียบเป็น 54.75%
2 Tranexamic Acid (Trans-White™) อยู่ที่ 30 มล. เทียบเป็น 3%
3 N-Acetyl-D Glucosamine (GlucoBright™) อยู่ที่ 40 มล. เทียบเป็น 4%
4 Niacinamide Safe-B3™ อยู่ที่ 40 มล. เทียบเป็น 4%
5 Willow Bark Extract อยู่ที่ 50 มล. เทียบเป็น 5%
6 Aloe Vera Extract ว่านหางจระเข้ สกัดอัตราส่วน 10:1 FullAssay™ อยู่ที่ 70มล. เทียบเป็น 7%
7 Activated resorcinol S™ อยู่ที่ 50 มล. เทียบเป็น 5%
8 Pro Polymer™ Silk อยู่ที่ 50 มล. เทียบเป็น 5%
9 Yeast Radiance™ อยู่ที่ 30 มล. เทียบเป็น 3%
10 NaturePreserve™ delta-Gluconolactone อยู่ที่ 12.5 มล. เทียบเป็น 1.25%
11 Reservoir-Tech อยู่ที่ 50 มล. เทียบเป็น 5%
12 4MSK (Potassium Methoxysalicylate) อยู่ที่ 30มล. เทียบเป็น 3%
รวมแล้ว 100% แต่ผสมจริงแล้วก็ไม่รู้ว่า ได้นน.ประมาณการที่ 1000มล.หรือเปล่านะคะ

ตัวที่ 11 นี่ คล้ายจะเป็นตัวนำพา (จริงๆ เหมือนไม่มีตัวนำพา แต่ก็ไม่ใช่ เพียงแต่ช่วยกักเก็บสารละลายในน้ำไว้ใต้ผิวได้ดี จึงเลือกมา เพราะเห็นอยู่ในหมวดนำพาสารไปให้ผิว)

การผสมทั้งหมด คาดว่าจะให้ได้ pH ที่ 6 ซึ่งน่าจะโอเคหรือไม่ หรือต้องมีตัวช่วยกันระคายเคืองใดๆ ไหม
ยังไง แนะนำด้วยนะคะ มันแรงไปไหม หรือว่า แบบนี้แหละจึงจะได้ผล

คิดว่า ไม่น่าจะผสมยากใช่ไหมคะ ถ้าจะทำเอง หรือว่าต้องเป็นแลป หากมีแลปแนะนำ รบกวนแจ้งนะคะ

สามารถดูไฟล์แนบ รูปภาพอันน่่าสะพรึงของคนใกล้ตัว ที่เราอยากทำทั้งครีมอาบน้ำ และเจลทาผิวเพื่อมารักษาอย่างได้ผลจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านไว้ ณ ที่นี้นะคะ (ราคาที่ลองทำรวมออกมา สูงโข ค่ะ แต่ถ้าเทียบกับการต้องไปศัลยเลเซอร์ ก็ไม่มีปัญญาพาไปค่ะ หวังว่า จะมีสูตรที่ทำให้หายได้ภายใน 2-3 เดือน ก็เป็นพระคุณมากเลยค่ะ)
ไฟล์แนป
รอยแผลเป็นที่ต้องการลบเลือนให้เร็วที่สุด
ขาลาย.jpg (76.38 KiB) เปิดดู 1397 ครั้ง
chanprapak

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์