วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ต้องการสูตรครีมอาบน้ำ ขัดผิว แผลเป็นดำยุงกัด

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ต้องการสูตรครีมอาบน้ำ ขัดผิว แผลเป็นดำยุงกัด

โพสต์โดย chanprapak » ศุกร์ เม.ย. 14, 2017 10:11 pm

รบกวนดูให้ด้วยค่ะ ขอบอกว่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับผสมใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ แต่อ่านจากเวป แล้วเลือกมาเลยค่ะ
ต้องการให้ได้นน.รวมผลิตภัณฑ์ที่ 1000มล. จึงรวบรวมที่คิดว่าโอแล้วนะคะ (ดูคุณประโยชน์แต่ละสาร
แล้วจับมารวมๆ กัน เลือกที่ผสมกับน้ำได้ดี และใส่สารนำพา เพราะอยากทำแบบทาทิ้งไว้ แล้วขัดๆๆ
แล้วค่อยล้างออก เพื่อขัดเซลล์ผิวด้านนอกให้มาก ขจัดสิ่งอุดตันในรูขุมขนผิว ขาแขน เอว หลังเอว
ดังนีค่ะ (% ที่คิด คิดจากมวลรวม ไม่ได้คิดเทียบกับน้ำในสูตรนะคะ)
1 น้ำ 500มล. คิดเป็น 50 %
2 สารซักฟอกทำความสะอาด 75มล. คิดเป็น 7.5 %
(ชนิดที่ใช้คือCocamidopropyl Betaine หรือ Cocamidopropyl Hydroxysultaine)
3 Papaya Enzyme(Papain) 10มล. คิดเป็น 1 %
4 Protease Enzyme 5 มล. คิดเป็น 0.5%
5 Sodium Lactate (60% Liquid) 30มล. คิดเป็น 3 %
6 Natural Urea (จากโปรตีนธรรมชาติ) 197.5มล. คิดเป็น 19.75%
7 Sodium PCA 50% 50 มล. คิดเป็น 5%
8 PE1-Aqua สารนำพา 20 มล. คิดเป็น 2%
9 Apricot Scrub ขนาดกลาง ขัดถู 50มล. คิดเป็น5%
10 Aloe Vera Extract (10:1) สมานแผลเป็น 30 มล. คิดเป็น 3%
11 Grape Seed Extract ต้านอนุมูลอิสระสูงสุด 20 มล.คิดเป็น 2%
12 NaturePreserve™ เป็นสารกันเสียจากธรรมชาติ 100% 12.5มล.คิดเป็น 1.25%

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยกันด้วยนะคะ กะว่า 1000 มล. ใช้ได้ 2-3 เดือน คาดหวังเห็นผลเปลี่ยนแปลง
เข้าใจว่า เวลาผสม สูตรที่เลือกมาไม่น่าทำยาก (หรือว่าต้องให้แลปทำคะ รบกวนช่วยแนะนำค่ะ)
รวมทั้ง เดี๋ยวจะโพสกระทู้สูตรครีมทาแขน ขา เพื่อลบรอยแผลเป็นไว้อีกอันให้พิจารณาด้วยค่ะ
chanprapak

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการสูตรครีมอาบน้ำ ขัดผิว แผลเป็นดำยุงกัด

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 6:24 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

1. การคำนวนอัตราส่วนผสมต่างๆ จะต้องอ้างอิงตามน้ำหนักเท่านั้น ไม่อ้างอิงตามปริมาตรคะ ท่านสมาชิกกรุณาแปลงจาก % เป็น กรัม เท่านั้น ไม่แปลงเป็น มิลลิลิตร คะ

2. ส่วนผสมหลากหลายรายการ ที่ทำหน้าที่ผลัดเซลล์ผิว หรือบำรุงผิว จะต้องใช้เวลาในการดูดซึมเข้าสู่ผิว ไม่ได้ทำงานภายในทันทีทันใดเมื่อสัมผัสกับผิว จากสูตรนี้ ท่านสมาชิกจะไม่สามารถเห็นผลหรือเห็นผลได้น้อย เนื่องจากสูตรถูกล้างออกจากผิวในเวลาไม่นาน ทีมงานเรียนแนะนำ ทำสูตรทำความสะอาดผิวซึ่งมาสครับผสมอยู่ในสูตรด้วย และทำสูตรผลัดเซลล์ผิว ซึ่งหากเลือกใช้ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิวในปริมาณสูง อาจจะทำเป็นรูปแบบ spot คือ เจาะจงตามจุดดำที่เกิดจากยุงกัด คะ แต่ทั้งสองสูตรนี้ควรจะแยกกัน เพื่อให้สูตรที่ทำหน้าที่ผลัดเซลล์ผิวแก้ปัญหารอยดำจากยุงกัด ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ไม่ได้ถูกล้างออกไปทันทีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์