สูตรแต่งหน้า

แป้งฝุ่น ที่ให้ความรู้สึกนุ่มลื่น บางเบา

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

แป้งฝุ่น ที่ให้ความรู้สึกนุ่มลื่น บางเบา

โพสต์โดย benjamas_al » ศุกร์ เม.ย. 14, 2017 11:46 am

เรียนถามทีมงานค่ะ
อยากทำแป้งฝุ่น ที่ให้ความรู้สึกนุ่มลื่น บางเบา พร้อมปกป้อง
ผิวจากแสงแดด เกลี่ยง่ายและกลืนไปกับผิว
ตามส่วนผสมด้านล่างนี้ เหมาะสมหรือยังค่ะ
อยากได้คำแนะนำ % ในการใส่ส่วนผสมแต่ละตัว
และขั้นตอนการผสมค่ะ
1.Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte) 30%
2.Silk Sericite Powder ชนิดด้าน (Matte) 35%
3.Allantoin 0.3%
4.Titanium Dioxide Micronized 5%
5.Zinc Oxide Micronized 5%
6.Bismuth Oxychloride 3%
7.Magnesium Stearate 10%
8.AminoSilk 3%
9.Oxide แต่งสี
ขอบคุณมากค่ะ
10.Phenoxyethanol 1%
benjamas_al

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แป้งฝุ่น ที่ให้ความรู้สึกนุ่มลื่น บางเบา

โพสต์โดย staff » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 4:53 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับแต่งดังนี้คะ

1. สูตรไม่จำเป็นต้องใช้สารกันเสียคะ เนื่องจากสูตรไม่มีน้ำ เชื้อโรคจะไม่สามารถเจริญเติบโตได้คะ

2. Titanium Dioxide และ Zinc Oxide กรุณาเลือกใช้ 200nm EasyDisperse ซึ่งจะให้ผิวสัมผัสที่เนียนนุ่ม และติดบนผิว เนื่องจากผ่านการเคลือบซิลิโคน คะ อย่างไรก็ตาม ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ชนิดธรรมดา ตามที่กำหนดไว้ในสูตรได้ ไม่ได้เสียหาย เพียงแต่ความนุ่มนวล และเนียนติดผิว จะไม่สามารถเทียบกันได้คะ

3. หากท่านสมาชิกต้องการลดต้นทุน สามารถเลือกใช้ Silk Talc Powder แทน Silk Mica Powder หรือ Silk Sericite Powder ได้คะ โดยจะให้ความนุ่มนวลบนผิวไม่แตกต่างกัน ที่ราคาที่ถูกกว่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: แป้งฝุ่น ที่ให้ความรู้สึกนุ่มลื่น บางเบา

โพสต์โดย benjamas_al » จันทร์ เม.ย. 17, 2017 8:22 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
ถ้าหากจะทำในรูปแบบแป้งพัฟอัดแข็งจากอัตราส่วนด้านบน
จะต้องทำอยากไรค่ะ
benjamas_al

โพสต์โดย benjamas_al » อังคาร เม.ย. 18, 2017 2:00 pm

จากสูตรนี้ ถ้าจะแต่งสีแป้งให้ออกขาวอมขมพูจะต้องใช้ Oxide ตัวไหน
เติมเข้าไปค่ะ
benjamas_al

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 19, 2017 7:01 pm

สวัสดีคะ

- การผลิตแป้งอัดแข็ง จะต้องมีเครื่องจักรไฮโดรลิค ที่สามารถช่วยกดเนื้อแป้งด้วยน้ำหนักที่สูง หากไม่มีเครื่องมือ และกดด้วยมือ หรืออุปกรณ์ที่ให้กำลังไม่เพียงพอ เนื้อแป้งจะเกิดปัญหาการแตกหรือแยกตัวเมื่อเวลาผ่านไปคะ หากไม่มีเครื่องจักรทีมงานไม่แนะนำให้ทำสูตรแป้งกดคะ

- สีชมพู จะต้องเกิดจากสีแดง Lake ผสมเข้ากับ Titanium Dioxide คะ สี Iron Oxides จะไม่สามารถให้สีชมพูได้คะ เรียนแนะนำท่านสมาชิกทดลองซื้อ สี Lake EasyMix ที่เป็นสีแดง ขนาดทดลอง หลายๆเบอร์ ทำการผสมเข้ากับ Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse จนได้ลักษณะสีชมพูที่ต้องการคะ
staff

โพสต์โดย benjamas_al » พฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2017 9:02 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
benjamas_al

โพสต์โดย benjamas_al » อาทิตย์ เม.ย. 23, 2017 7:24 pm

อยากขอคำแนะนำว่า
จากสูตรแป้งฝุ่นที่มีส่วนผสมของสารกันแดดด้านบนนั้น
ควรตั้งชื่อสูตรนี้ว่าอย่างไรดีค่ะ พอดีลองผสมดูแล้วใช้ดีมาก
เนื้อแป้งเนียน ทาแล้วดูหน้าใส วิ้ง เลยคิดว่าจะทำขายค่ะ
benjamas_al

โพสต์โดย benjamas_al » อาทิตย์ เม.ย. 23, 2017 10:04 pm

สอบถามเพิ่มเติม
ในเมนู ซื้อ-ขาย เห็นตัว Beige Iron Oxides EasyMix™
กับ Silk Sericite Powder ชนิดด้าน (Matte, Methicone Coated)
ขาดสต้อก ไม่ทราบว่าสินค้าจะมีจำหน่ายได้เมื่อไหร่ค่ะ
benjamas_al

โพสต์โดย staff » พุธ เม.ย. 26, 2017 8:50 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรแป้งฝุ่นที่มีส่วนผสมของสารกันแดดด้านบนนั้น
ควรตั้งชื่อสูตรนี้ว่าอย่างไรดีค่ะ พอดีลองผสมดูแล้วใช้ดีมาก
เนื้อแป้งเนียน ทาแล้วดูหน้าใส วิ้ง เลยคิดว่าจะทำขายค่ะ

ชื่อของผลิตภัณฑ์เป็นเรื่องทางการตลาด เพื่อให้เกิดความน่าสนใจของผู้บริโภค ทีมงานจะไม่สามารถให้คำแนะนำได้คะ ขออภัยด้วยคะ

สอบถามเพิ่มเติม
ในเมนู ซื้อ-ขาย เห็นตัว Beige Iron Oxides EasyMix™
กับ Silk Sericite Powder ชนิดด้าน (Matte, Methicone Coated)
ขาดสต้อก ไม่ทราบว่าสินค้าจะมีจำหน่ายได้เมื่อไหร่ค่ะ

ปัจจุบันสินค้ามีจำหน่ายตามปกติแล้วคะ ขออภัยที่สินค้าขาด stock คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า