สูตรบำรุงผม

ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองในแชมพูสระผมค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองในแชมพูสระผมค่ะ

โพสต์โดย uraveejj » ศุกร์ มี.ค. 24, 2017 11:38 am

สวัสดีค่ะ อยากขอคำแนะนำสารที่ใส่ในแชมพูแล้วทำให้เกิดฟองค่ะ เนื่องจากทำแชมพูมะกรูดไว้ใช้เอง แต่อยากให้มีฟองเพิ่มขึ้นมาเท่านั้น แนะนำตัวไหนได้บ้างคะ ผสมอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ
uraveejj

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองในแชมพูสระผมค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 24, 2017 5:41 pm

สวัสดีคะ

แนะนำเพิ่มเติมสารซักฟอกที่สามารถให้ฟองได้มาก

เช่น

Creamy Foamer
Baby Foam [หลีกเลี่ยงการใช้ปริมาณสูง จะเกิดตะกอนขึ้นได้]
Coco Foam

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอคำแนะนำสารทำให้เกิดฟองในแชมพูสระผมค่ะ

โพสต์โดย uraveejj » จันทร์ มี.ค. 27, 2017 1:04 pm

เท่าที่ดูสารซักฟอกที่แนะนำมา ไม่มีสินค้าให้สั่ง สินค้าหมดหรือคะ
ถ้าจะสั่งมาทดลอง มีสั่งขั้นต่ำไหมคะ
รบกวนแนะนำการสั่งของและวิธีผสมด้วยค่ะ
uraveejj

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 27, 2017 2:34 pm

สวัสดีคะ

สินค้ามีจำหน่ายตามปกติคะ กรุณาคลิ๊ก link ด้านบน ที่ตัวอักษร ของส่วนผสม แต่ละรายการ ซึ่งจะนำพาท่านสมาชิก ไปหน้าสินค้าคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย uraveejj » อังคาร มี.ค. 28, 2017 10:45 am

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้สั่ง Baby Foam มาลองผสม(เพราะต้องการฟองอย่างเดียวก่อน) ค่ะ ผลเป็นอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบ และอาจต้องขอคำปรึกษาเพิ่มเติมนะคะ

รบกวนขออีกคำถามนะคะ สำหรับการใส่สารซักฟอกเพื่อทำความสะอาดเพียงตัวเดียว สามารถทำได้ใช่ไหมคะ เพราะเห็นบางผลิตภัณฑ์ ทำไมใส่ Sodium Laureth Sulfate ลงไปด้วยคะ
uraveejj

โพสต์โดย staff » อังคาร มี.ค. 28, 2017 9:39 pm

สวัสดีคะ

ตอนนี้สั่ง Baby Foam มาลองผสม(เพราะต้องการฟองอย่างเดียวก่อน) ค่ะ ผลเป็นอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบ และอาจต้องขอคำปรึกษาเพิ่มเติมนะคะ

หลีกเลี่ยงการใช้ BabyFoam ในปริมาณสูงนะคะ เนื่องจากจะเกิดตะกอนในสูตรได้คะ

รบกวนขออีกคำถามนะคะ สำหรับการใส่สารซักฟอกเพื่อทำความสะอาดเพียงตัวเดียว สามารถทำได้ใช่ไหมคะ เพราะเห็นบางผลิตภัณฑ์ ทำไมใส่ Sodium Laureth Sulfate ลงไปด้วยคะ

โดยปกติ การใช้สารซักฟอก เพียงอย่างเดียวในสูตร สารซักฟอกนั้น จะต้องสามารถให้ประโยชน์ในหลากหลายด้าน ตามที่ท่านสมาชิกต้องการ ตัวอย่างเช่น ทำความสะอาด ให้ผิวดีมาก ล้างเครื่องสำอางได้ดี

Sodium Laureth Sulfate [SLS] เป็นที่นิยมสูงมาก เนื่องจาก สามารถทำความสะอาดได้ดี และให้ฟองได้มากคะ แม้ว่าจะใช้เพียงอย่างเดียวในสูตร ก็พบว่า เพียงพอกับสูตรส่วนใหญ่ อย่างไรก็ตาม ปัจจุบันมีการลดการใช้อย่างมาก เนื่องจากในช่วง 10ปีที่ผ่านมา พบว่า SLS สามารถระคายเคืองผิวได้มาก ผู้ใช้ส่วนใหญ่เริ่มตระหนักถึงปัญหานี้ และพยายามหลีกเลี่ยงการใช้ แต่ก็ยังเป็นสารซักฟอกหลัก ที่ใช้ในผลิตภัณฑ์ส่วนใหญ่ในท้องตลาด เนื่องจากมีราคาถูก และให้ทั้งความสะอาด และฟองได้ดีคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย uraveejj » พุธ มี.ค. 29, 2017 2:47 pm

ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับแนะนำนะคะ
ถ้าจะรบกวนปรึกษาถึงสูตรที่ทำใช้กับปริมาณการใส่ Baby Foam ได้ไหมคะ
สูตรที่ทำใช้คือ มะกรูด 1kg, มะคำดีควาย 100g, ขิง 100g, อัญชัน 100g, บอระเพ็ด 50g, ใบย่านาง 10ใบ, ตะไคร้ 5 ต้น, ว่านหางจรเข้ 100g และน้ำประมาณ 2 ลิตร
ทำใช้เองแบบชาวบ้านเลยค่ะ ไม่เคยคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ ไม่ได้ทดสอบความเป็นกรด-ด่าง
ถ้าแบบนี้ควรใส่ Baby Foam ในปริมาณเท่าไหร่คะ มีคำแนะนำสำหรับการปรับสูตรไหมคะ
uraveejj

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 30, 2017 10:52 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่มีคำแนะนำใดๆเกี่ยวกับสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา เนื่องจากความเห็นส่วนตัวของทีมงาน เห็นว่า สูตรลักษณะดังกล่าวไม่เหมาะกับการใช้ทำความสะอาดผมคะ

อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกประสงค์จะใช้ Baby Foam ในสูตร สามารถทดลองใช้ที่ 5% คะ
staff

โพสต์โดย uraveejj » ศุกร์ มี.ค. 31, 2017 1:16 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามได้ไหมคะว่า ไม่เหมาะสมในการทำความสะอาด หมายถึงอย่างไรคะ คือ ถ้านำมาสระผมแล้วจะไม่สะอาดเหมือนการนำสารสกัดมาผสมกันเหมือนตามท้องตลาด หรืออย่างไรคะ ช่วยขยายความได้ไหมคะ ไม่เข้าใจจริงๆค่ะ จะได้นำมาปรับปรุงหรือใช้สูตรอื่นๆค่ะ
uraveejj

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 31, 2017 4:29 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม สูตรของท่านสมาชิก ใช้สารซักฟอกชนิดใด ในสูตรคะ เนื่องจากยังไม่พบว่ามีการใช้สารซักฟอกในสูตร

ขอบคุณคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม