วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

วิเคราะห์สูตรและส่วนผสมค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

โพสต์โดย my_diary_2007 » พฤหัสฯ. มี.ค. 09, 2017 6:26 pm

หากต้องการทำสูตรผงล้างหน้า
AminoWash
Protease Enzyme
Bentonite Clay
Tranexamic Acid (Trans-White)

ไม่ทราบว่าต้องผสมสัดส่วนเท่าไหร่ดีคะและมีส่วนผสมไหนที่ไม่สามารถใช้ได้หรือป่าวค่ะ
และขั้นตอนในการผสม

ขอบคุณค่ะ
my_diary_2007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิเคราะห์สูตรและส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ มี.ค. 11, 2017 9:24 pm

สวัสดีคะ

Trans-White ไม่ควรใช้ในสูตรนี้คะ เนื่องจากถูกล้างออกจากผิวทันที จะคาดหวังผลได้ต่ำมาก ไม่คุ้มต่อต้นทุนในสูตรคะ

เรียนแนะนำทดลอง AminoWash 20%, Protease Enzyme 1% และส่วนที่เหลือเป็น Bentonite ให้ครบ 100% คะ

ทั้งนี้ ทีมงานแนะนำเลือกใช้ผงแป้งที่เนียนนุ่มบนผิว เช่น แป้งข้าวโพด จะน่าใช้กว่าการใช้ Bentonite เป็นเบส ซึ่งอาจจะรู้สึกสากผิวคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: วิเคราะห์สูตรและส่วนผสมค่ะ

โพสต์โดย my_diary_2007 » จันทร์ มี.ค. 13, 2017 9:10 pm

:D ขอบคุณทางทีมงานมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ
my_diary_2007

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์