สูตรบำรุงผม

ขอสูตรทรีทเม้นหมักผมคะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอสูตรทรีทเม้นหมักผมคะ

โพสต์โดย pit003 » พุธ ก.พ. 22, 2017 1:07 pm

ขอสูตรทรีทเม้นหมักผมที่มีส่วนผสมของ pure karatin กับSilicone Hi-Cond.
พอจะได้มั้ยคะ
ขอบคุณคะ
pit003

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรทรีทเม้นหมักผมคะ

โพสต์โดย pit003 » พุธ ก.พ. 22, 2017 3:53 pm

รบกวนขอสารที่สร้างเป็นเนื้อครีมด้วยนะคะ ต้องใช้ตัวไหนบ้าง
ขอบคุณคะ
pit003

โพสต์โดย pit003 » ศุกร์ ก.พ. 24, 2017 2:05 pm

รอคำตอบจากทีมงานนะคะ จะสั่งซื้อเพิ่มแต่ยังไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรบ้าง
pit003

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.พ. 24, 2017 7:29 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทีมงานไม่มีข้อมูลสูตรลักษณะนี้ หากท่านสมาชิกประสงค์จะให้แนะนำการผสม รบกวนขอ ingredient list บนฉลาก ผลิตภัณฑ์หมักผม ที่ท่านสมาชิกชื่นชอบ หรือสนใจต้องการผสม และทีมงานจะสามารถแนะนำจาก ingredient list บนฉลากดังกล่าวคะ ทั้งนี้ กรุณาเลือกผลิตภัณฑ์ที่มีความน่าเชื่อถือ เพื่อฉลากส่วนผสมบนผลิตภัณฑ์จะเป็นข้อมูลที่ถูกต้องและครบถ้วนคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย pit003 » เสาร์ ก.พ. 25, 2017 9:59 am

ขอบคุณคะ ส่วนประกอบมีดังนี้
Agua
Cetearyl Alcohol
Cyclomethicone
glycerin
Steartrimonium chloride
AmoDimethicone
hydroxyethylcellulose
Panthenol
Citric Acid
Creatine
Glucose

นอกจากนี้ก็จะมีเป็นกลิ่นและสารกันเสียคะ
รบกวนทีมงานด้วยนะคะ
pit003

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 27, 2017 8:54 pm

สวัสดีคะ

Agua คือ น้ำกลั่น คะ สัดส่วน เท่ากับ ส่วนที่เหลือของสูตร ให้ครบ 100%
Cetearyl Alcohol ใช้ที่ 10% คะ
Cyclomethicone ใช้ที่ 5% คะ
glycerin ใช้ที่ 5% คะ
Steartrimonium chloride ใช้ Cetrimonium Chloride 1% คะ
AmoDimethicone ใช้ Silicone Hi-Cond 5% คะ
hydroxyethylcellulose ใช้ 1% คะ
Panthenol ใช้ 0.5-1% คะ
Citric Acid วัดค่า pH ของสูตร และใช้ Citric Acid ปรับให้สูตรมี pH ช่วง 5-6 คะ
Creatine ใช้ 1% คะ
Glucose หรือ น้ำตาล ไม่จำเป็นต้องใช้คะ

สูตรไม่ครบถ้วน ขาดสารกันเสีย พิจารณาเลือกใช้ Phenoxyethanol SA หรือ Mild Preserved Eco 1% คะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย pit003 » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2017 7:12 pm

ขอบคุณมากคะ เด๋วรอทำแล้วแจ้งผลกลับไปนะคะ
pit003

โพสต์โดย bua.sutina » อังคาร มี.ค. 14, 2017 6:28 pm

ขออนุญาต k.pit003 สอบถามต่อนะค่ะ
ถ้าอยากทำครีมหมักผมสูตรน้ำมันมะพร้าว
- สามารถเพิ่ม Coconut Oil เข้าไปเลยได้มั้ยค่ะ แนะนำที่กี่%ค่ะ
- ควรเพิ่มสารอื่นเข้าไปด้วยมั้ยค่ะ
- ถ้าอยากได้กลิ่นมะพร้าว ควรใส่กลิ่นไปเพิ่มด้วยมั้ยค่ะ

ขอบคุณค้าา
bua.sutina

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 16, 2017 8:06 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากสูตรเดิมที่ท่านสมาชิก pit003 แจ้งไว้ จะไม่สามารถรองรับน้ำมันได้มาก หากเติมน้ำมันเพิ่มเข้าไปในสูตร อาจมีการแยกชั้นเกิดขึ้น

ในกรณีที่ท่านสมาชิกต้องการเติมน้ำมันมะพร้าวเพียงเล็กน้อย ไม่เกิน 5% สามารถทำได้คะ แต่หากท่านสมาชิกต้องการเติมมากกว่านี้ สูตรจำเป็นต้องมีการใช้สารประสานน้ำ-น้ำมัน โดยเลือกตามระดับของการรองรับน้ำมันได้คะ

ตัวอย่างเช่น Light Cream Maker จะสามารถรองรับได้สูงสุด 20%

ส่วนของน้ำมันที่ใช้ในการคำนวนนี้ มี Cetearyl Alcohol , Cyclomethicone รวมถึงน้ำมันอื่นๆหากมีการเพิ่มเติมเข้าไปคะ

ตัวอย่างสูตรหากท่านสมาชิกต้องการใช้น้ำมันมะพร้าวที่ 10% คะ

น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ ให้ครบ 100%
Cetearyl Alcohol 10%
Cyclomethicone 5%
glycerin 5%
Silicone Hi-Cond 5%
Panthenol ใช้ 1%
Creatine 1%

+ น้ำมันมะพร้าว เรียนแนะนำ Fractionated Coconut Oil เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเป็นไข เมื่ออยู่ในอุณหภูมิต่ำ 5-10%

+ cream maker เช่น Light Cream Maker ถ้าส่วนของน้ำมันรวมกันไม่เกิน 20% , Butter Cream Maker ถ้าส่วนของน้ำมันรวมกันไม่เกิน 30% , Milk Lotion Maker ถ้าส่วนของน้ำมันรวมกันไม่เกิน 40%

*กรุณาอย่าลืมสารกันเสีย เช่น Phenoxyethanol SA 1% คะ*

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม