สูตรบำรุงผม

รบกวนช่วยดูสูตรสเปรบำรุงผมและแชมพูสระผมครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนช่วยดูสูตรสเปรบำรุงผมและแชมพูสระผมครับ

โพสต์โดย naretgf » พุธ ก.พ. 15, 2017 3:27 pm

โดย: Naret
คือหนังศีรษะมัน ผมร่วงแห้งไม่มีน้ำหนัก เป็นรังแคและสระผมทุกวันช่วยดูสูตรให้ด้วยครับว่าขั้นตอนการผสมควรผมอย่างไรและควรเพิ่มเติมสารตัวใดในสูตรเพิ่มหรือไม่ครับ
1.สูตรบำรุงผมและหนังศีรษะ(ลักษณะเป็นสเปรสูตรน้ำ)
Zinc PCA 1%
Biotin Express 1%
Vitamin B5(Extralite) 1%
Pure Keratin 2%
Slim Coffee 5%
Phenoxyethanol SA 1%
Disodium EDTA 0.2%
Water 89%

ในสูตรมีสารตัวใดที่ช่วยปิดเกร็ดผมหรือไม่ช่วยแนะนำสารที่ช่วยปิดเกร็ดผมให้ด้วยครับ

2.สูตรแชมพูสระผม(ต้องการสูตรอ่อนโยนเพื่อสระได้ทุกวัน)
Sulfate Free Shampoo Base 35%
SiliWater 1.5%
Citric Acid
Water 68%

ทั้งสูตรแชมพูและสเปรบำรุงผมและหนังศีรษะมีสารตัวใดที่ควรเพิ่มหรือไม่ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kengkungskk4shop
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
naretgf

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรสเปรบำรุงผมและแชมพูสระผมครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 21, 2017 7:01 pm

สวัสดีคะ

คือหนังศีรษะมัน ผมร่วงแห้งไม่มีน้ำหนัก เป็นรังแคและสระผมทุกวันช่วยดูสูตรให้ด้วยครับว่าขั้นตอนการผสมควรผมอย่างไรและควรเพิ่มเติมสารตัวใดในสูตรเพิ่มหรือไม่ครับ
1.สูตรบำรุงผมและหนังศีรษะ(ลักษณะเป็นสเปรสูตรน้ำ)
Zinc PCA 1%
Water 89%

สามารถผสมได้คะ ส่วนผสมทุกรายการสามารถละลายน้ำได้โดยตรง ท่านสมาชิกสามารถเติมแต่ละรายการลงในน้ำ ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากันได้เลยคะ

2.สูตรแชมพูสระผม(ต้องการสูตรอ่อนโยนเพื่อสระได้ทุกวัน)
Sulfate Free Shampoo Base 35%
SiliWater 1.5%
Citric Acid
Water 68%

สูตรไม่จำเป็นต้องเติม Citric Acid คะ สูตรเหมาะสมแล้วสำหรับผู้ชาย/ผมสั้น คะ หากใช้สำหรับผู้หญิง/ผมยาว ควรพิจารณาใช้ anti-static/conditioning agent เพื่อไม่ให้เส้นผมพันกัน และช่วยให้ผมลื่นคะ จากสูตรมี SiliWater แล้วก็สามารถช่วยได้ระดับนึงคะ เพียงพอหรือไม่ ขึ้นอยู่กับลักษณะผมของท่านสมาชิก เรียนแนะนำทำการผสมและทดลองใช้ก่อนคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรสเปรบำรุงผมและแชมพูสระผมครับ

โพสต์โดย naretgf » พฤหัสฯ. ก.พ. 23, 2017 5:12 pm

ขอบคุณครับ
naretgf

โพสต์โดย naretgf » อังคาร ก.พ. 28, 2017 4:01 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
Zinc PCA 1%
Water 89%

ตามสูตรนี้จำเป็นต้องเติม Citric Acid ไหมครับและถ้าต้องเติมควรเติมขั้นตอนไหนครับ
ขอบคุณครับ
naretgf

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 01, 2017 9:29 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากลักษณะหนังศรีษะ และผม มีความแตกต่างกันมาก ทีมงานเรียนแนะนำ ปรับแต่งสูตรสเปรย์ตามที่ท่านสมาชิกได้คิดไว้ สำหรับใช้บำรุงหนังศรีษะ ลดความมัน ลดปัญหาผมร่วง เท่านั้น โดยสูตรบำรุงเส้นผม สามารถแยกเป็นอีกสูตร และวิธีการใช้ ควรหลีกเลี่ยงไม่ให้โดนหนังศรีษะ ดังนี้คะ

สูตรบำรุงหนังศรีษะ ลดความมัน ซึ่งเป็นหนึ่งในสาเหตุของผมร่วง

Zinc PCA 1%
Safe-B3 3% [ช่วยลดความมันหนังศรีษะ]
Licorice Extract 1% [ช่วยลดความมันหนังศรีษะ]
Water ส่วนที่เหลือ

สูตรบำรุงเส้นผม ช่วยให้มีน้ำหนัก
สำคัญ: การใช้ ควรเลี่ยงไม่ให้โดนหนังศรีษะ โดยการฉีดลงบนมือ และจับปลายเส้นผมเพื่อบำรุงเฉพาะเส้นผม หลีกเลี่ยงการใช้จนถึงโคนเส้นผม

Water ส่วนที่เหลือ
+หากขาดน้ำหนักอย่างมาก แนะนำ Silicone Hi-Cond หรือ Poly-Conditioner Pro
+หากขาดน้ำหนักเพียงเล็กน้อย เลือก Silicone Quick-Cond หรือ Poly-Conditioner Eco

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม