สูตรบำรุงผม

ปลึกษาส่วนผสมWAXแต่งผมที่ช่วยเพิ่มVolumnค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ปลึกษาส่วนผสมWAXแต่งผมที่ช่วยเพิ่มVolumnค่ะ

โพสต์โดย akakkoii » พุธ ก.พ. 08, 2017 2:12 am

เรียนทีมงานmyskin
รบกวนแนะนำส่วนผสมWAXแต่งผมที่ช่วยเพิ่มVOLUMNกับTextureให้หน่อยค่ะ
ลุ๊คผมสั้นเป็นคนผมเส้นเล็กและบางมากอยากทำใช้เองที่บ้าน
ที่ทราบมาจะมีแป้งSilica Silylate แต่ที่Myskinไม่มีขายถ้าใช้แป้งBentoniteแทนจะได้ไหมคะเห็นในส่วนผสมมีSilicaอยู่70-80%เหมือนกัน หรือถ้ามีตัวไหนที่ใช้ได้บ้างรบกวนแนะนำด้วยค่ะขอตัวที่ในMyskinมีขาย
ขอบคุณค่ะ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปลึกษาส่วนผสมWAXแต่งผมที่ช่วยเพิ่มVolumnค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 08, 2017 7:43 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยที่ไม่มีตัวอย่างสูตรลักษณะที่ท่านสมาชิกสอบถามคะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานให้ความเห็นว่า Silica Silylate คือ Oil-Fix ซึ่งเป็นรูปแบบ Silica ที่สามารถดูดซับความมันได้ดี และมีลักษณะสามารถช่วยจัดแต่งทรงผมได้คะ

ลักษณะการเพิ่ม Volumn ให้กับเส้นผม น่าจะเกิดจาก Bentonite ผสม Wax ให้เกิดความเป็นโคลน ขึ้นคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปลึกษาส่วนผสมWAXแต่งผมที่ช่วยเพิ่มVolumnค่ะ

โพสต์โดย akakkoii » พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2017 6:01 pm

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
1. สูตรเราเป็น Oil in Water แต่Oil-Fixเหมือนจะใช้กับWater in Oilรึเปล่าคะหรือใช้ได้เหมือนกัน
2. เราลองหาข้อมูลเกี่ยวกับตัว Activated Charcoal ตัวนี้น่าจะช่วยได้ ขอทราบวิธีการใช้ด้วยค่ะ ส่วนผสมหลักคร่าวๆมีAqua, Bentonite, Wax
3. อยากทราบว่า Cera Alba(Beeswax) กับ Beeswaxทั่วไปต่างกันยังไงคะ เห็นบางสูตรใส่มาทั้ง2ตัวเลย

ขอบคุณค่ะ
akakkoii

โพสต์โดย akakkoii » พฤหัสฯ. ก.พ. 09, 2017 6:48 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยที่ไม่มีตัวอย่างสูตรลักษณะที่ท่านสมาชิกสอบถามคะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานให้ความเห็นว่า Silica Silylate คือ Oil-Fix ซึ่งเป็นรูปแบบ Silica ที่สามารถดูดซับความมันได้ดี และมีลักษณะสามารถช่วยจัดแต่งทรงผมได้คะ

ลักษณะการเพิ่ม Volumn ให้กับเส้นผม น่าจะเกิดจาก Bentonite ผสม Wax ให้เกิดความเป็นโคลน ขึ้นคะ

ขอบคุณคะ

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ
1. สูตรเราเป็น Oil in Water แต่Oil-Fixเหมือนจะใช้กับWater in Oilรึเปล่าคะหรือใช้ได้เหมือนกัน
2. เราลองหาข้อมูลเกี่ยวกับตัว Activated Charcoal ตัวนี้น่าจะช่วยได้ ขอทราบวิธีการใช้ด้วยค่ะ ส่วนผสมหลักคร่าวๆมีAqua, Bentonite, Wax
3. อยากทราบว่า Cera Alba(Beeswax) กับ Beeswaxทั่วไปต่างกันยังไงคะ เห็นบางสูตรใส่มาทั้ง2ตัวเลย

ขอบคุณค่ะ
akakkoii

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 21, 2017 7:10 pm

สวัสดีคะ

ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของการใช้งานคะ การใช้ Oil-Fix ในสูตรลักษณะ Oil in Water ก็จะไม่ได้ทำหน้าที่เป็น stabilizer ให้กับสูตร แต่ทำหน้าที่อื่นแทน ซึ่งในกรณีนี้ คือการดูดซับความมันของเส้นผม ทำให้ผมจัดทรงได้ง่ายคะ

Aqua, Bentonite, Activated Charcoal สามารถปั่นผสมรวมกันได้คะ แต่ Wax ชนิดใดๆ จะไม่สามารถเข้ากับน้ำได้ จึงต้องมีการประสาน ในกรณีนี้ ทีมงานเรียนแนะนำ พิจารณาใช้ Soft Cream Maker หรือ Milk Lotion Maker ในการประสานคะ

เหมือนกันคะ แต่เรียกกันคนละภาษาคะ Latin และ อังกฤษ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม