สูตรบำรุงผม

ทำ Pomade water based

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ทำ Pomade water based

โพสต์โดย dio.noza » ศุกร์ ม.ค. 20, 2017 4:14 am

ตัวอย่างการใช้ Paste Maker™ ทำ Pomade (สูตรจะเป็นสีขาว)

1. Paste Maker™ 25%
2. coco-wash™ 13%
3. glycerin 5%
4. Easy Hair Styler (8 Hr.) 10%
5. Phenoxyethanol SA 1%
6. น้ำ 46%

ขั้นตอน: อุ่น 1,2,3 ด้วยความร้อน 80-90องศา ละลายเข้าด้วยกัน เป็นส่วนของน้ำมัน, อุ่น 6 ที่ 80-90องศา แล้วผสมเข้ากับส่วนของน้ำมัน ปั่นให้เข้ากัน และรอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 40องศา เติม 4,5 ปั่นให้เข้ากัน
หากต้องการสูตรใส กรุณาเปลี่ยน Easy Hair Styler (8 Hr.) เป็น PVP-K90 โดยผสมในส่วนน้ำ
หากปั่นด้วยหัวปั่นที่ไม่เหมาะสม glycerin ในสูตรจะทำให้เกิดความขาวขุ่นเนื่องจากกลายเป็นฟอง กรุณาพิจารณาตัด glycerin ออกจากสูตร

คือผมได้ทำตามสูตรตามสูตรนี้แล้วอาครับ แต่ ผมติดตรงที่ว่า พอผมเทน้ำลงในส่วนของ Paste Maker แล้วมันจับตัวกันเป็นเนื้อเจลทันทีเลยอะครับ ไม่ทราบว่าผมทำอะไรผิดไปรึเปล่า
คือ Paste Maker นี่มันใช้ยังไงหรอครับ ทำไมผสมน้ำปั๊ปเป็นเจลเลย
ผมต้องทำยังไงถึงจะไม่ให้มันกลายเป็นเจลทันที่ใส่น้ำลงไปครับ
dio.noza

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำ Pomade water based

โพสต์โดย dio.noza » เสาร์ ม.ค. 21, 2017 3:20 am

ขอโทษนะคับแอดมิน พอดีต้องใช้ข้อมูลในการทำผลิตภัณฑ์ อย่างเร่งด่วนอะครับ
ยังไงช่วยตอบข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับ
คือผมอยากได้เนื้อ เจล เหมือนในรูปที่กดเข้าไปในคำว่า Paste Maker อะครับ ที่เป็นเนื้อเจลอยู่ในกระปุกอะครับ
ขอบคุณครับ
dio.noza

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 27, 2017 7:32 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามคะ

ทำไมผสมน้ำปั๊ปเป็นเจลเลย

Paste Maker อะครับ ที่เป็นเนื้อเจลอยู่ในกระปุกอะครับ

ลักษณะเนื้อเจลที่ท่านสมาชิกบอกว่า ผสมน้ำแล้วเป็นเจลเลย

กับลักษณะเนื้อเจล จากภาพ Paste Maker

แตกต่างกันอย่างไรคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dio.noza » ศุกร์ ม.ค. 27, 2017 8:32 pm

คือเนื้อมันเป็นเหมือนกันครับ แต่ผมต้องการให้มันกลายเป็นเนื้อเจลหลังจากที่ใส่ลงไปในกระปุกอะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=EmIRz2aBfyw

แบบในคลิปนี้อะครับ หลังจากที่เทใส่กระปุกแล้วมันถึงเริ่มแข็งกลายเป็นเนื้อเจลอะครับ
dio.noza

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 30, 2017 9:29 pm

สวัสดีคะ

หากต้องการให้เป็นน้ำ ทดลองใช้ความร้อนที่สูงขึ้นทั้งหมด จนเหลวหลายเป็นน้ำคะ

หากอุณหภูมิต่ำลง สูตรจะกลายเป็นเนื้อเจลเองคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม