วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

สูตร Loose setting Powder นี้ใช้ได้รึเปล่าครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

สูตร Loose setting Powder นี้ใช้ได้รึเปล่าครับ

โพสต์โดย oatsukinyc » พุธ ม.ค. 04, 2017 4:53 pm

Silk Talc Powder (Methicone Coated) 65%
Magnesium Stearate 5%
Nylon-12 5%
PowderCream™ 5%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse™ 4%
Fractionated Coconut Oil 3%
AminoSilk™ 3%
LipidSoft™ Palm 3%
RiceSorb™ 3%
Vitamin E (dl-alpha tocopherol) 1%
Vitamin C Ester (Ascorbyl Palmitate) 1%

รวม 98%

ส่วนที่เหลือ อีก 2% เอาไปเฉลี่ยกับพวกสี Iron Oxides และ Preservative
Phenonip® P4
Ultramarine Pink
Iron Oxides Red (Ultra-fine, Methicone-Coated)
Iron Oxides Yellow (Ultra-fine, Methicone-Coated)
Iron Oxides Black (Ultra-fine, Methicone-Coated)

คำถามคือ :mrgreen: :mrgreen:
1. สูตรผมมีอะไรที่ต้องปรับอีกหรือเปล่าครับ
2. ผมอยากทราบว่า Preservative ใส่ตัวเดียวได้รึเปล่าครับ ทำไมบางแบรนด์ที่ทำ Loose powder ถึงใส่หลายตัวมาก เช่น Luara Mercier ใส่ Sodium Dehydroacetate, Methylparaben, Propylparaben และ Butylparaben มีการคิดสัดส่วนอย่างไรถึงจะเหมาะสม ถ้ามากเกินไปจะ Toxic หรือเปล่า หรือ น้อยเกินไปจะไม่สามารถให้ประสิทธิภาพได้เต็มที่
3. การผสม Ingredient จำพวกของเหลว เช่น Fractionated Coconut Oil สามารถเติมลงไปได้เลยใช่มั้ยครับ แล้วสัดส่วนคิดยังไงให้เป็น w/w ครับ มันมาเป็น ml TT
4. ผมใช้ Mortar ในการบดส่วนผสมให้เข้ากัน การใช้สี Iron Oxides สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ :D :D :D
oatsukinyc

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร Loose setting Powder นี้ใช้ได้รึเปล่าครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2017 6:57 pm

สวัสดีคะ

1. สูตรผมมีอะไรที่ต้องปรับอีกหรือเปล่าครับ

เรียนสอบถามอุปกรณ์ที่ท่านสมาชิกสามารถใช้ช่วยผสมได้คะ

การเติมน้ำมัน หรือของเหลว ลงในสูตรที่เป็นลักษณะแป้ง จำเป็นจะต้องมีเครื่องปั่นที่มีความแรงสูง เพื่อให้ของเหลวดังกล่าวสามารถกระจายตัวในเนื้อแป้งได้ทั่ว หากคนด้วยมือ มักจะจับตัวทำให้ผงแป้งจับเป็นก้อนหรือชิ้นคะ

สำหรับสูตร แม้ว่าจะมีเครื่องปั่น แต่การใช้น้ำมัน คือ Fractionated Coconut Oil ,
LipidSoft™ Palm , Vitamin E (dl-alpha tocopherol) มีปริมาณสูงไปคะ กรุณาปรับลดลงเหลือรวมถึงไม่เกิน 3% คะ โดย Vitamin E (dl-alpha tocopherol) ใช้ในระดับไม่เกิน 0.05% แต่หากไม่มีเครื่องช่วยปั่น กรุณาตัดน้ำมันทั้ง 3 รายการออกจากสูตร

2. ผมอยากทราบว่า Preservative ใส่ตัวเดียวได้รึเปล่าครับ ทำไมบางแบรนด์ที่ทำ Loose powder ถึงใส่หลายตัวมาก เช่น Luara Mercier ใส่ Sodium Dehydroacetate, Methylparaben, Propylparaben และ Butylparaben มีการคิดสัดส่วนอย่างไรถึงจะเหมาะสม ถ้ามากเกินไปจะ Toxic หรือเปล่า หรือ น้อยเกินไปจะไม่สามารถให้ประสิทธิภาพได้เต็มที่

ได้คะ แต่การใช้สารกันเสียหลากหลายชนิดร่วมกัน มักจะสามารถให้ผลได้ดีกว่า เนื่องจาก สารกันเสียแต่ละตัว มีฤทธิ์ต่อเชื้อแต่ละชนิดมากน้อยแตกต่างกันคะ , สารกันเสียจะต้องใช้อยู่ภายใต้ อ.ย. กำหนดเสมอคะ เนื่องจากการใช้ในปริมาณสูง สารกันเสียบางชนิดสามารถก่อให้เกิดอันตรายต่อร่างกายได้คะ

ลักษณะสูตรที่เป็นเนื้อแป้งอย่างเดียว เรียนแนะนำว่าไม่จำเป็นต้องใส่สารกันเสียคะ เนื่องจาก เชื้อโรคจะเติบโตได้ต่อเมื่อมีความชื้นหรือน้ำอยู่ในสูตรคะ สาเหตุที่แบรนด์ชื่อดังมักเลือกใส่สารกันเสียในสูตรที่แม้ว่าจะไม่มีน้ำก็ตาม เนื่องจากในอดีต พบว่า ผู้ใช้บางรายทำให้เกิดความชื้นขึ้นในเนื้อแป้ง โดยเฉพาะช่วงตอนทาบนผิวหน้า และนำพัฟ กลับไปป้ายที่เนื้อแป้ง และสุดท้ายเกิดเชื้อโรคเจริญเติบโตขึ้น และกลายเป็นความผิดของแบรนด์ผู้ผลิต ผู้ผลิตเลยแก้ปัญหา ใส่สารกันเสีย แม้ว่าสูตรไม่มีน้ำเป็นองค์ประกอบ หากท่านสมาชิกผสมเพื่อใช้เอง เพียงหลีกเลี่ยงในขั้นตอนการใช้งานระวังไม่ให้มีความชื้นหรือน้ำเข้าไปในเนื้อแป้ง เท่านั้นเองคะ

4. ผมใช้ Mortar ในการบดส่วนผสมให้เข้ากัน การใช้สี Iron Oxides สามารถทำได้หรือเปล่าครับ

สามารถทำได้คะ แต่จะใช้เวลานานกว่า และกำลังการทุบบดที่มากกว่า การเลือกใช้สีกลุ่ม EasyMix คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์