สูตรบำรุงผม

ขอสูตรและวิธีการทำ Matte Clay Pomade

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอสูตรและวิธีการทำ Matte Clay Pomade

โพสต์โดย ammez.info » อังคาร ธ.ค. 27, 2016 10:21 am

สอบถามวิธีการทำPomadeสูตรด้าเนื้อClayครับ(Matte Clay)
อ้างอิงส่วนผสมด้านล่าง อยากทราบวิธีและขั้นตอนครับว่ามีขั้นตอนการผสมยังไงในปริมาณเท่าไหร่
ขอบคุณมากครับ
1.Aqua
2.Bentonite
3.Cera Alba (Beeswax)
4.PEG-40 Hydrogenated Castor Oil
5.Kaolin
6.PEG-7 Glyceryl Cocoate
7.glycerin
8.Cetearyl Alcohol
9.Polysorbate-60
10.Phenoxyethanol
11.Ethylhexylglycerin
12.Parfum
13.PVP/VA Copolymer
14.Tocopheryl Acetate
ammez.info

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรและวิธีการทำ Matte Clay Pomade

โพสต์โดย ammez.info » อังคาร ธ.ค. 27, 2016 12:29 pm

ammez.info เขียน:สอบถามวิธีการทำPomadeสูตรด้านเนื้อClayครับ(Matte Clay)
อ้างอิงส่วนผสมด้านล่าง อยากทราบวิธีและขั้นตอนครับว่ามีขั้นตอนการผสมยังไงในปริมาณเท่าไหร่
ขอบคุณมากครับ
1.Aqua
2.Bentonite
3.Cera Alba (Beeswax)
4.PEG-40 Hydrogenated Castor Oil
5.Kaolin
6.PEG-7 Glyceryl Cocoate
7.glycerin
8.Cetearyl Alcohol
9.Polysorbate-60
10.Phenoxyethanol
11.Ethylhexylglycerin
12.Parfum
13.PVP/VA Copolymer
14.Tocopheryl Acetate
ammez.info

Re: ขอสูตรและวิธีการทำ Matte Clay Pomade

โพสต์โดย ammez.info » พุธ ธ.ค. 28, 2016 2:04 pm

เรียนทางทีมงานAdmin Myskinrecipes
ถ้ากระทู้ที่ผมตั้งนี้ มีข้อผิดพลาดหรือผิดกฏอะไร รบกวนแจ้งกับทางสมาชิคด้วยนะครับ
ที่ทางเราได้สอบถามไปสุดท้ายแล้วเราก็ต้องซื้อวัตถุดิบส่วนผสมจากทางMyskinอยู่แล้ว
ผมพยายามถามส่งทั้งEmail รวมถึงตั้งกระทู้แล้วแต่ก็ไม่มีคำตอบกลับมาเลย
ถ้าผิดพลาดประการใด รบกวนแจ้งสมาชิกด้วยครับผม
ขอบคุณครับ
ammez.info

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 05, 2017 7:30 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกไม่ได้ตั้งกระทู้ผิดใดๆคะ ทีมงานใช้เวลาในการตอบเนื่องจากคำถามมีปริมาณมาก และบางครั้งต้องใช้เวลาในการตรวจสอบข้อมูล เพื่อให้สามารถแจ้งคำตอบได้อย่างถูกต้องที่สุดคะ

ทีมงานไม่มีประสบการณ์ในการทำสูตรลักษณะตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม แต่เรียนแนะนำองค์ประกอบคร่าวๆ เพื่อการทดลองผสม ดังนี้คะ

1.Aqua
2.Bentonite 10%
3.Cera Alba (Beeswax) 10%
4.PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เลือกใช้ PEG-7 Glyceryl Cocoate 5% แทนคะ
5.Kaolin 5%
6.PEG-7 Glyceryl Cocoate 5%
7.glycerin 5%
8.Cetearyl Alcohol 5%
สารกันเสีย เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1%
12.Parfum เลือกน้ำหอมตามต้องการ 1%
13.PVP/VA Copolymer ใช้ PVP-K90 1%
14.Tocopheryl Acetate 0.05% หรือตัดออกคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ammez.info » อังคาร ก.พ. 21, 2017 10:08 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกไม่ได้ตั้งกระทู้ผิดใดๆคะ ทีมงานใช้เวลาในการตอบเนื่องจากคำถามมีปริมาณมาก และบางครั้งต้องใช้เวลาในการตรวจสอบข้อมูล เพื่อให้สามารถแจ้งคำตอบได้อย่างถูกต้องที่สุดคะ

ทีมงานไม่มีประสบการณ์ในการทำสูตรลักษณะตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม แต่เรียนแนะนำองค์ประกอบคร่าวๆ เพื่อการทดลองผสม ดังนี้คะ

1.Aqua
2.Bentonite 10%
3.Cera Alba (Beeswax) 10%
4.PEG-40 Hydrogenated Castor Oil เลือกใช้ PEG-7 Glyceryl Cocoate 5% แทนคะ
5.Kaolin 5%
6.PEG-7 Glyceryl Cocoate 5%
7.glycerin 5%
8.Cetearyl Alcohol 5%
สารกันเสีย เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1%
12.Parfum เลือกน้ำหอมตามต้องการ 1%
13.PVP/VA Copolymer ใช้ PVP-K90 1%
14.Tocopheryl Acetate 0.05% หรือตัดออกคะ

ขอบคุณคะ

ขอสอบถามเพิ่มเติมดังนี้นะครับ
1. จากสูตรที่ทีมงานแนะนำมา มีตัวตัวไหนที่สามารถใช้ Paste Maker™ (Ceteareth-25)แทนในการสร้างเนื้อในสูตรได้ครับ หรือใช้แทนกันไม่ได้เลยต้องใส่เพิ่มเข้าไปอย่างเดียว
2. จากข้อ(4.)ทีมงานให้เลือกใช้PEG-7 5% แทนPEG-40 แต่สังเกตว่าข้อ(6.)ก็มีPEG-7 5% อยู่แล้ว หมายความว่าเราต้องเพิ่มPEG-7รวมเป็น10%เลย หรือว่าตัดข้อ(6.)ออกไปเหลือใว้แค่ข้อ4 PEG-7 5%ครับ
3. สารกลุ่ม PEG ทำหน้าที่ต่างจาก TWEEN ยังไงครับ กรณีใช้ในผลิตภัณจัดแต่งทรงผม

ขอบคุณทีมงานมากๆครับ
ammez.info

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 27, 2017 8:37 pm

สวัสดีคะ

1. จากสูตรที่ทีมงานแนะนำมา มีตัวตัวไหนที่สามารถใช้ Paste Maker™ (Ceteareth-25)แทนในการสร้างเนื้อในสูตรได้ครับ หรือใช้แทนกันไม่ได้เลยต้องใส่เพิ่มเข้าไปอย่างเดียว

Paste Maker™ จะให้เนื้อคล้ายเจลข้นมีน้ำหนัก และเนื้อใสคะ โดยคุณสมบัติดังนี้ อาจจะไม่เหมือนกันกับส่วนผสมใดๆในสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง แต่จะคล้ายคลึงกันดังนี้คะ

Beeswax ให้ความข้นแข็ง และสูตรจะเป็นสีขาว เทียบกับ Paste Maker™ จะให้เนื้อข้นหนืด และสูตรใส

Cetearyl Alcohol ให้ความข้นหนืด และสูตรจะเป็นสีขาว เทียบกับ Paste Maker™ จะให้เนื้อข้นหนืด และสูตรใส

2. จากข้อ(4.)ทีมงานให้เลือกใช้PEG-7 5% แทนPEG-40 แต่สังเกตว่าข้อ(6.)ก็มีPEG-7 5% อยู่แล้ว หมายความว่าเราต้องเพิ่มPEG-7รวมเป็น10%เลย หรือว่าตัดข้อ(6.)ออกไปเหลือใว้แค่ข้อ4 PEG-7 5%ครับ

เนื่องจากบริษัทไม่ได้มีจำหน่าย PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ในขนาดปลีก บริษัทมีจำหน่ายเป็นขนาดกิโลกรัม [สามารถติดต่อลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com เพื่อสั่งซื้อ] จึงเรียนแนะนำใช้ PEG-7 Glyceryl Cocoate ที่มีการจำหน่ายปลีกแทน ความแตกต่างคือ PEG-40 จะมีความข้นหนืดมากกว่า PEG-7 มากคะ ทั้งนี้ หากท่านสมาชิก มีการใช้ PEG-7 Glyceryl Cocoate ร่วมกับ Paste Maker เล็กน้อย ในสูตร ก็อาจทำให้ความข้นหนืด เหมือนกับ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ได้คะ

3. สารกลุ่ม PEG ทำหน้าที่ต่างจาก TWEEN ยังไงครับ กรณีใช้ในผลิตภัณจัดแต่งทรงผม

ขออภัยคะ ทีมงานไม่ทราบสำหรับคำตอบนี้คะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย devillbong » อาทิตย์ ธ.ค. 17, 2017 2:15 pm

ในสูตรใช้นำ water ไหมคับถ้าใช้ใช้กี่ % สำหรับ clay เนื้อ mat
devillbong

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 20, 2017 2:12 am

สวัสดีคะ

จากสูตรที่คุณ ammez.info กล่าวถึง รายการที่ 1 "Aqua" คือ น้ำ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม