ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

% ของ essential oil ในแชมพู

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

% ของ essential oil ในแชมพู

โพสต์โดย candle.sitting » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2016 2:41 pm

เรียนถามว่า

1.หากต้องการผสม Bergamot Essential Oil ในแชมพูที่ผมเอง ต้องใช้กี่ % ถึงจะมีกลิ่นหอมจาก Essential Oil คะ

2.กลิ่นจาก essentail oil จะอยู่ได้นานหลายเดือนในแชมพูไหมคะ อยากให้กลิ่นอยู่ได้นานโดยไม่ต้องผสมทีละน้อยๆ

3. และหากจะทําเป็นสบู่ล้างหน้าด้วย การใส่ Bergamot Essential Oil จะทําให้แสบตาไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
candle.sitting

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: % ของ essential oil ในแชมพู

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2016 4:22 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเริ่มต้นที่ 1-3% คะ

โดยปกติ หากการบรรจุแชมพู อยู่ในขวดที่กันไม่ให้อากาศเข้าออกได้ง่าย กลิ่นก็จะอยู่ในสูตรได้ยาวนานแล้วคะ

ทีมงานเรียนแนะนำหลีกเลี่ยงการใช้ Esssential Oil กลุ่ม Citrus หรือกลุ่มที่มีกลิ่นเปรี้ยว ในผลิตภัณฑ์ทาผิวหน้า หรือล้างหน้า คะ สาเหตุเนื่องจากมีโอกาสระคายเคืองผิวได้คะ Bergamot Essential Oil ก็ถือเป็นกลุ่ม citrus ชนิดนึงคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: % ของ essential oil ในแชมพู

โพสต์โดย candle.sitting » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2016 8:34 pm

ขอบคุณค่ะ staff

โพสต์โดย candle.sitting » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2016 8:34 pm

ขอบคุณค่ะ staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม