สูตรบำรุงผม

สอบถามค่ะ ใส่ส่วนผสมเหล่านี้ลงไปในแชมพูสมุนไพร

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถามค่ะ ใส่ส่วนผสมเหล่านี้ลงไปในแชมพูสมุนไพร

โพสต์โดย yooyi666 » อังคาร ธ.ค. 13, 2016 1:42 pm

ต้องการใส่ส่วนผสมเหล่านี้ลงไปในแชมพูสมุนไพรได้หรือเปล่าค่ะ
Hydro Protein, Panthenol Extralite, Trehalose, Hydrogel, Creatine 100,
Lanolin, Pure Keratin, Guar Cationic, Baby Foam, Thyme Care
สามารถใส่ได้ทั้งหมด หรือ ต้องตัดออก หรือควรเพิ่มเติม ขอบคุณค่ะ
yooyi666

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ ใส่ส่วนผสมเหล่านี้ลงไปในแชมพูสมุนไพร

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 15, 2016 3:31 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมบำรุงผม ที่ไม่ได้มีลักษณะเป็นประจุบวก จะมีประโยชน์ได้ไม่เต็มที่ในสูตรแชมพู ที่ถูกล้างออกได้ในเวลาอันสั้นคะ ทีมงานเรียนแนะนำ นำส่วนผสมต่างๆเหล่านี้ ผสมเป็น tonic ในการ spray ลงบนผมและหนังศรีษะ จะได้ประโยชน์มากกว่าการใส่ในสูตรแชมพูที่จะถูกล้างออกทันที คะ

ตัวอย่างส่วนผสมที่สามารถเกาะอยู่บนเส้นผมได้แม้ว่าในสูตรแชมพู ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งองค์ประกอบมา คือ Guar Cationic คะ

ส่วนผสมอื่นๆนอกเหนือจากที่ท่านสมาชิกสอบถามมา ที่มีลักษณะเป็นประจุบวก และสามารถเกาะอยู่บนเส้นผมแม้ว่าจะถูกล้างออกได้ จะอยู่ในหมวด hair anti-static คะ

อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกต้องการเติมส่วนผสมต่างๆตามที่แจ้งมา ลงในสูตรแชมพูที่มีอยู่แล้ว ก็สามารถทำได้คะ โดยคำนวนตามอัตราส่วนการใช้ที่ผู้ผลิตกำหนด และเติมลงในเบสแชมพู คนหรือปั่นเบาๆให้ละลายเข้ากับเบสแชมพูดังกล่าวคะ ยกเว้น

Lanolin เนื่องจากเป็นน้ำมัน อาจจะมีการแยกชั้นออกจากชั้นน้ำ ของแชมพู

Guar Cationic จำเป็นต้องมีการปั่นอย่างเพียงพอ เพื่อให้ละลายตัวได้อย่างสมบูรณ์ หากไม่มีเครื่องปั่น กรุณาพิจารณาสารเคลือบผิวชนิดอื่นๆ ตาม link ที่เรียนแจ้งไว้ด้านบนคะ

BabyFoam ทำหน้าที่เป็นสารซักฟอกและให้ฟอง หากเบสแชมพูเดิมไม่ได้มีปัญหาการให้ฟอง ก็ไม่จำเป็นต้องใช้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม