วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ ลิปบาล์ม ที่เนื้อค่อนข้างเหลวนุ่ม

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ ลิปบาล์ม ที่เนื้อค่อนข้างเหลวนุ่ม

โพสต์โดย kamonlak1987 » อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2016 5:12 pm

รบกวนช่วยดูสูตรให้หน่อยค่ะ ว่าสามารถทำได้หรือไม่ค่ะ
ดิฉันต้องการทำลิปบาล์ ที่เนื้อค่อนข้างเหลวนุ่มกว่า ลิปบาล์มทั่วไป มีสรรพคุณคือช่วยให้ความชุ่มชื่น ลดอาการแห้งแตก แก้ปากดำ และยังสามารถล็อกความชุ่มชื่นให้กับริมฝีปากได้ มีสารสกัดจากธรรมชาติ/ผลไม้ ค่อยข้างอ่อนโยน มีกลิ่นหอมอ่อนๆ สีจะมีหรือไม่มีก็ได้ แพ็คเก็จที่คิดไว้ คือใส่หลอดบีบค่ะ
โดยสามารถใช้ได้แบบ 3in1 คือ
1.ใช้มาส์คปากก่อนนอนตื่นเช้ามาปากนุ่มชุ่มชื่น
2.ใช้แทนลิปบาล์มเพื่อบำรุงริมฝีปากทั่วไป
3.ใช้แทนไพรเมอปาก ก่อนลงลิปสติก
ทั้งหมดนี้คือโจทย์ที่ดิฉันตั้งไว้ และลองศึกษาจากข้อมูลในเว็บของคุณ เลยคิดส่วนผสมมาแบบนี้อะคะ โดยมีส่วนผสมที่เป็นน้ำ และ น้ำมัน

ส่วนของ น้ำมัน 87 % >>>
1. shea butter 15% (น้ำมัน moisturizer)
2. Beeswax (natural)15%, (ทำเนื้อลิป)
3. Sweet Almond Oil(Refined) 15% (น้ำมันมีวิตามินE)
4. Rose Hip Oil (Extra Virgin Organic Fresh) 12% (น้ำมัน-ลดริ้วรอย)
5. Fractionated Coconut Oil 12 % (น้ำมันมะพร้าว)
6. Water Balm 5% (ประสานน้ำกับน้ำมัน)
7. Oil Film(long-wear) 5 % (เพื่อให้มีคุณสมบัติคล้ายไพรเมอร์)
8. Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)= 5 %(ไวท์เทนนิ่ง+ลดริ้วรอยต่อต้านอนุมูลอิสระ)
9. Kojic Acid Dipalmitate = 3 % (ไวท์เทนนิ่ง)

ส่วนของน้ำ 13%
1. Water-Film™ = 2% (เคลื่อบผิวล็อกความชุ่มชื่น)
2. MOIST24 = 3% (ใช้คู่กับWater-Film 1.5เท่า)
3. Water = 5%(น้ำ)
4. Disodium EDTA = 0.2% (สารจับประจุน้ำเพราะมี Perfect-C)
5. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ = 2% (moisture)
6. Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus)= 0.8 (สารกันเสีย)

คือรบกวนถามตามนี้เลยค่ะ
1. มีอะไรที่ต้องเพิ่มเติมหรือตัดออกเพื่อให้ได้เนื้อตามโจทย์ไหมค่ะ
2. เรื่องกลิ่นยังคิดไม่ตกค่ะว่าจะใช้กลิ่นแบบไหน รบกวนแนะนำกลิ่นที่เหมาะกับส่วนประกอบนี้หน่อยค่ะ อยากได้เป็นประเภท เฟเวอริ่งออยค่ะ
3. เรื่องสารสกัดจากผลไม้ ยังตีโจทย์ข้อนี้ไม่แตกค่ะ คือจากในสูตร พยายามระบุส่วนผสม ตามที่แนะนำไว้ในสารแต่ละตัว มันเต็มพอดี สามารถลดสารบางอย่างแล้วเพิ่มสารสกัดจากผลไม้เข้าไปในส่วนไหนได้อีกไหมค่ะ ใจจริงอย่างให้มีสารสกัดจากผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ และ ทับทิบ เข้าไปด้วยค่ะ เพราะจะทำขายอะคะ อะไรที่เป็นธรรมชาติ มักได้รับความสนใจ และยังเป็นที่มาของกลิ่นได้
4. ตัว Water-Film จากข้อมูล ต้องใช้เครื่องปั่นเพื่อปั้นให้เข้ากับน้ำ 15 นาที คือ ดิฉันอยากทดลองใช้เองก่อน แต่ไม่มีเครื่องจักร สามารถให้เครื่องปั่นอย่างอื่นแทนได้ไหมค่ะ แล้วต้องใช้ความเร็วในการปั่นแค่ไหนค่ะ
5. ถ้าสารตัวไหนที่ดิฉันเลือกมาเสี่ยงต่อการระคายเคือง รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ คำถามเยอะและยาวมาก
kamonlak1987

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ ลิปบาล์ม ที่เนื้อค่อนข้างเหลวนุ่ม

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 13, 2016 11:41 pm

สวัสดีคะ

1. shea butter 15% (น้ำมัน moisturizer)
2. Beeswax (natural)15%, (ทำเนื้อลิป)
3. Sweet Almond Oil(Refined) 15% (น้ำมันมีวิตามินE)
4. Rose Hip Oil (Extra Virgin Organic Fresh) 12% (น้ำมัน-ลดริ้วรอย)
5. Fractionated Coconut Oil 12 % (น้ำมันมะพร้าว)
6. Water Balm 5% (ประสานน้ำกับน้ำมัน)
7. Oil Film(long-wear) 5 % (เพื่อให้มีคุณสมบัติคล้ายไพรเมอร์)
8. Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)= 5 %(ไวท์เทนนิ่ง+ลดริ้วรอยต่อต้านอนุมูลอิสระ)
9. Kojic Acid Dipalmitate = 3 % (ไวท์เทนนิ่ง)

1. Water-Film™ = 2% (เคลื่อบผิวล็อกความชุ่มชื่น)
2. MOIST24 = 3% (ใช้คู่กับWater-Film 1.5เท่า)
3. Water = 5%(น้ำ)
4. Disodium EDTA = 0.2% (สารจับประจุน้ำเพราะมี Perfect-C)
5. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ = 2% (moisture)
6. Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus)= 0.8 (สารกันเสีย)

ีระดับความเหลว-นุ่ม-แข็ง ของสูตร จะเกิดขึ้นจากองค์ประกอบ 2 รายการในสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมาคะ

1. Beeswax
2. Water Balm

ตามที่ท่านสมาชิกมีการใช้ส่วนผสม 2 รายการนี้ รวมกันอยู่ที่ 20% ทีมงานคิดว่า อาจจะเริ่มเป็นระดับที่ค่อนข้างแข็ง ทีมงานเรียนแนะนำพิจารณาใช้ Beeswax ที่ 12% ก่อนคะ

ท่านสมาชิกจะไม่สามารถใช้ Oil Film ในกรณีนี้ได้คะ สาเหตุเนื่องจาก Oil Film จะทำหน้าที่สร้าง film เคลือบผงแป้งต่างๆ เพื่อให้สีหรือรองพื้นในสูตร ติดอยู่บนผิวได้อย่างแน่นหนา ไม่ถูกล้างออกได้ง่ายคะ ไม่ได้ใช้ในจุดประสงค์อื่นใด เช่นตามที่ท่านสมาชิกต้องการคะ

5. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™

เนื่องจากผิวริมฝีปาก เป็นผิวที่บอบบาง ทีมงานเรียนแนะนำใช้ส่วนผสม active ที่มีผลต่อผิว ในระดับที่ต่ำกว่า ผิวหน้า คะ โดยเรียนแนะนำปรับให้เหลือเพียงเท่านี้คะ

Perfect-C™ 2.5%
[และตัด Kojic Acid ออก เนื่องจากการผสมจะยุ่งยาก]
[Water-Film™ ตัดออก]
[MOIST24 ตัดออก]
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 0.5-1.0% [การใช้ในปริมาณมากอาจทำให้เกิดรสขม]

แม้ว่าสารกันเสีย Optiphen Plus มีความปลอดภัยเพียงพอกับการใช้ในลิป แต่ทีมงานเรียนแนะนำเพื่อเน้นความอ่อนโยนเพิ่มเติม กรุณาพิจารณา Mild Preserved Eco 1% แทนคะ

2. เรื่องกลิ่นยังคิดไม่ตกค่ะว่าจะใช้กลิ่นแบบไหน รบกวนแนะนำกลิ่นที่เหมาะกับส่วนประกอบนี้หน่อยค่ะ อยากได้เป็นประเภท เฟเวอริ่งออยค่ะ

ทีมงานเรียนแนะนำหมวด Flavor Oil คะ แต่หากต้องการเลือกน้ำหอมอื่นๆมาใส่ในสูตร กรุณาสอบถามทาง ลูกค้าสัมพันธ์ของ bescents ที่ care@bescents.com เพื่อตรวจสอบให้แน่ใจว่าน้ำหอมตามที่ต้องการใช้นั้นสามารถรับประทานได้คะ

3. เรื่องสารสกัดจากผลไม้ ยังตีโจทย์ข้อนี้ไม่แตกค่ะ คือจากในสูตร พยายามระบุส่วนผสม ตามที่แนะนำไว้ในสารแต่ละตัว มันเต็มพอดี สามารถลดสารบางอย่างแล้วเพิ่มสารสกัดจากผลไม้เข้าไปในส่วนไหนได้อีกไหมค่ะ ใจจริงอย่างให้มีสารสกัดจากผลไม้ตระกูลเบอร์รี่ และ ทับทิบ เข้าไปด้วยค่ะ เพราะจะทำขายอะคะ อะไรที่เป็นธรรมชาติ มักได้รับความสนใจ และยังเป็นที่มาของกลิ่นได้

สารสกัดจากพืช จะมีกลิ่นที่อ่อนมากๆ ส่วนใหญ่ไม่สามารถสื่อถึงผู้ใช้ได้คะ ว่ามีสารสกัดนั้นๆอยู่ในสูตร หากต้องการให้มีกลิ่นของผลไม้ ทางเดียวที่ท่านสมาชิกสามารถทำได้ คือการใส่น้ำหอม หรือ Essential Oil ของพืชหรือผลไม้นั้นๆคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ ลิปบาล์ม ที่เนื้อค่อนข้างเหลวนุ่ม

โพสต์โดย kamonlak1987 » อาทิตย์ ธ.ค. 18, 2016 10:55 pm

ถ้าปรับสูตรตามนี้ พอจะได้ไหมค่ะ ตัดสารสกัดตามคำแนะน้ำ ออกแล้ว แต่เพิ่มสารบางตัวเข้าไปจากสูตรเดิมเล็กน้อยค่ะ
ถ้าส่วนที่เพิ่มเข้าไป ใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ปรับสูตรใหม่ตามคำแนะนำ R&D
1. shea butter 15.% (น้ำมัน moisturizer)
2. Vaseline Petroleum Jelly (Petrolatum) 15% **เพิ่ม**
3. Beeswax (natural)10%, (ทำเนื้อลิป)
4. Sweet Almond Oil(Refined) 15% (น้ำมันมีวิตามินE)
5. Rose Hip Oil (Extra Virgin Organic Fresh) 12% (น้ำมัน-ลดริ้วรอย)
6. Fractionated Coconut Oil 12 % (น้ำมันมะพร้าว)
7. Water Balm 5% (ประสานน้ำกับน้ำมัน)
8. Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate)= 2.5 %(ไวท์เทนนิ่ง+ลดริ้วรอยต่อต้านอนุมูลอิสระ
9. Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.5% **เพิ่ม**
1. Water = 5%(น้ำ)
2. Disodium EDTA = 0.2% (สารจับประจุน้ำเพราะมี Perfect-C)
3. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ = 1% (moisture)
4. Mild Preserved Eco 1%
5. Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 0.8% **เพิ่ม**
6. สารสกัดอื่นๆ และน้ำหอม ที่ละลายในน้ำ 5 %

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2016 4:52 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำคะ

1. สัดส่วนของน้ำเป็นระดับที่ค่อนข้างมาก มีโอกาสที่ทำให้เกิดการแยกชั้นคะ ทีมงานเรียนแนะนำ ปรับลดสัดส่วนของน้ำให้ไม่เกิน 10% จะอยู่ในระดับที่ปลอดภัยกว่าคะ หากสูงกว่านี้ มีโอกาสแยกชั้นได้ ยกเว้นต้องปรับเพิ่มการใช้ Water-Balm ให้มากขึ้น ซึ่งจะทำให้ต้นทุนสูตรสูงขึ้นคะ

2. กรุณาปรับสัดส่วนของ Vitamin E ลงเหลือ 0.1-0.2% ก็เพียงพอ ในการบำรุงผิวคะ หากใช้ในปริมาณสูงเกินไป จะเหนอะหนะริมฝีปากได้คะ เนื่องจาก Vitamin E เป็นน้ำมันที่มีความเหนียวเหนอะหนะมากคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย kamonlak1987 » เสาร์ ม.ค. 07, 2017 8:49 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ในส่วนของสารกันเสียที่แนะนำคือ Mild Preserved Eco จากที่อ่านรายละเอียด คือ สามารถละลายใน Propylene Glycol, Butylene Glycol, Ethoxydiglycol และ แอลกอฮอลล์ โดยไม่สามารถละลายในน้ำ แต่สามารถกระจายตัวในน้ำ และน้ำมัน หรือเจลได้ และมีข้อจำกัด ว่า (ขอคัดลอกมานะคะ)
ข้อจำกัดของ Mild Preserved Eco™ และคำแนะนำในการใช้:
ไม่สามารถละลายน้ำได้โดยตรง โดยตรงละลายใน glycol เช่น Propylene Glycol หรือละลายใน emulsifier (สารประสานน้ำ-น้ำมัน) / surfactant (สารซักฟอก) หากเป็นสูตรครีม หรือเจล สามารถเติม Mild Preserved Eco™ ลงในสูตร ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากได้เนื้อครีมหรือเนื้อเจลแล้ว คนให้ Mild Preserved Eco™ ละลายในเนื้อสูตรได้โดยตรง แต่หากเป็นสูตรน้ำ โดยไม่มี emilsifier ให้ละลายใน Propylene Glycol หรือ Ethoxydiglycol ก่อน จากนั้นจึงผสมลงในส่วนของน้ำ

แสดงว่าในการทำลิปตัวนี้ สามารถที่จะผสม Mild Preserved Eco ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากที่ผสมส่วนของน้ำและน้ำมันเข้าด้วยกันจนได้เนื้อลิปที่ต้องการแล้ว โดยตรงได้เลยใช่ไหมค่ะ

โพสต์โดย kamonlak1987 » เสาร์ ม.ค. 07, 2017 9:10 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ(โพสก่อนหน้าถามไม่ครบค่ะ แก้ไขไม่เป็นเลยยกมาถามในโพสนี้แทนนะคะ)

1. ในส่วนของสารกันเสียที่แนะนำคือ Mild Preserved Eco จากที่อ่านรายละเอียด คือ สามารถละลายใน Propylene Glycol, Butylene Glycol, Ethoxydiglycol และ แอลกอฮอลล์ โดยไม่สามารถละลายในน้ำ แต่สามารถกระจายตัวในน้ำ และน้ำมัน หรือเจลได้ และมีข้อจำกัด ว่า (ขอคัดลอกมานะคะ)
ข้อจำกัดของ Mild Preserved Eco™ และคำแนะนำในการใช้:
ไม่สามารถละลายน้ำได้โดยตรง โดยตรงละลายใน glycol เช่น Propylene Glycol หรือละลายใน emulsifier (สารประสานน้ำ-น้ำมัน) / surfactant (สารซักฟอก) หากเป็นสูตรครีม หรือเจล สามารถเติม Mild Preserved Eco™ ลงในสูตร ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากได้เนื้อครีมหรือเนื้อเจลแล้ว คนให้ Mild Preserved Eco™ ละลายในเนื้อสูตรได้โดยตรง แต่หากเป็นสูตรน้ำ โดยไม่มี emilsifier ให้ละลายใน Propylene Glycol หรือ Ethoxydiglycol ก่อน จากนั้นจึงผสมลงในส่วนของน้ำ

แสดงว่าในการทำลิปตัวนี้ สามารถที่จะผสม Mild Preserved Eco ในขั้นตอนสุดท้าย หลังจากที่ผสมส่วนของน้ำและน้ำมันเข้าด้วยกันจนได้เนื้อลิปที่ต้องการแล้ว โดยตรงได้เลยใช่ไหมค่ะ

2. ตอนนี้ปรับสูตรให้เหลือส่วนของน้ำแค่ 10% ตามคำแนะนำของ staff แล้วคะ ส่วนของน้ำจะเป็นแบบนี้ค่ะ
ส่วนของน้ำ 10%

1. Water = 5%(น้ำ)
2. Disodium EDTA = 0.2% (สารจับประจุน้ำเพราะมี Perfect-C)
3. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ = 1% (moisture)
4. Mild Preserved Eco 1%
5. Rosa Hybrid Cell Extract (HybridCell™) 0.8%
6. สารสกัดจากผลทับทิม และ สตอรเบอรี่ 1.5%
6. กลิ่นสตอร์เบอรี่ 0.5 %

โดยในการผสม จะต้องผสม น้ำและ Disodium EDTA ก่อนส่วนผสมอื่นๆ จึงอยากทราบว่าสามารถผสมแล้วคนให้เข้ากันได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็นเช่นนั้น ในส่วนของน้ำ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนในการผสมเลยก็ได้

ใช้ความร้อนเฉพาะส่วนที่เป็นนำ้มันเมื่อผสมส่วนที่เป็นน้ำมันเสร็จแล้ว พักไว้ ให้อุณภูมิ เหลือไม่เกิน 40 องศา แล้วจึงจะผสมกับส่วนของน้ำ กวนให้เข้ากัน แล้วตามด้วย Mild Preserved Eco เป็นขั้นตอนสุดท้าย เป็นอันว่าจบขั้นตอนการผสม ใช่ไหมค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 12, 2017 12:06 am

สวัสดีคะ

ถูกต้องคะ สารประสานน้ำ-น้ำมัน ที่อยู่ในลิป จะทำหน้าที่ประสานให้คะ

จึงอยากทราบว่าสามารถผสมแล้วคนให้เข้ากันได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนใช่ไหมค่ะ ถ้าเป็นเช่นนั้น ในส่วนของน้ำ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนในการผสมเลยก็ได้

ใช้ความร้อนเฉพาะส่วนที่เป็นนำ้มันเมื่อผสมส่วนที่เป็นน้ำมันเสร็จแล้ว พักไว้ ให้อุณภูมิ เหลือไม่เกิน 40 องศา แล้วจึงจะผสมกับส่วนของน้ำ กวนให้เข้ากัน แล้วตามด้วย Mild Preserved Eco เป็นขั้นตอนสุดท้าย เป็นอันว่าจบขั้นตอนการผสม ใช่ไหมค่ะ

เนื่องจากลักษณะสูตรใช้ emulsifier [สารประสานน้ำ-น้ำมัน] ชนิดที่ต้องใช้ความร้อน ในขั้นตอนการประสานน้ำเข้ากับน้ำมัน ก็ควรจะต้องใช้ความร้อน แม้ว่าจะไม่ได้เป็นความร้อนสูง แต่ควรจะใช้ระดับอย่างน้อย 60องศา เพื่อให้น้ำ-น้ำมัน เข้ากันได้สมบูรณ์ และลดโอกาสการแยกชั้นในอนาคตเมื่อเวลาผ่านไปนานๆคะ การใช้ความร้อนระดับ 60องศา เป็นช่วงเวลาสั้นๆ ไม่ได้ทำให้ส่วนผสมเสียหายคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย kamonlak1987 » อาทิตย์ ก.พ. 05, 2017 4:26 pm

16522591_10210699221268168_1453603545_n.jpg (40.59 KiB) เปิดดู 6436 ครั้ง
16522888_10210699221188166_680146213_n.jpg (19.83 KiB) เปิดดู 6436 ครั้ง

ทำสำเร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ สำหรับลิปบาล์มสูตรนี้ เนื้อลิปโอเคมากๆ ชอบมากเลย :D :D :D :D
แต่กลิ่นยังไม่ค่อยโอเค อาจต้องใส่กลิ่นมากกว่านี้ กลิ่น แว็ก และ เชียบัตเตอร์ค่อนข้างแรก
สีอยากได้สีชมพูจังเลยค่ะ ต้องใช้สีตัวไหนค่ะ เอาสีแบบที่ไม่ติดปากนะคะ คือให้สีเฉพาะเนื้อลิปบาล์ม เพื่อให้ลิปบาล์มดูสวยงามอะคะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ :D :D :D

โพสต์โดย kamonlak1987 » จันทร์ ก.พ. 06, 2017 11:50 am

kamonlak1987 เขียน:

ทำสำเร็จเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ สำหรับลิปบาล์มสูตรนี้ เนื้อลิปมีความนุ่มมากค่ะ แต่ ยังนุ่มไม่พอที่จะบรรจุหลอด เพราะแพ็กเก็จจริงๆ ที่จะใส่คือหลอดอะคะ อันนี้คิดว่าถ้าใส่หลอดแล้วคงจะบีบไม่ออก สัดส่วนที่ใช่คือ น้ำมัน 90% น้ำ 10% ในสัดส่วนของน้ำมัน ใส่ บีแว็กซ์ 10%, วอเตอร์ปาล์ม 5%, เชียบัตเตอร์ 15%, และ วาสลีน 15%, ที่เหลือก็วิตามินและน้ำมันธรรมชาติ ตามที่เคยสอบถามไปในโพสก่อน
แต่กลิ่นยังไม่ค่อยโอเค อาจต้องใส่กลิ่นมากกว่านี้ กลิ่น แว็ก และ เชียบัตเตอร์ค่อนข้างแรง
ขอคำแนะนำดังนี้ค่ะ
1.อยากให้เนื้อลิปนุ่มกว่านี้ ต้องปรับสูตรอย่างไรค่ะ ให้สามารถบรรจุหลอดได้
2.เนื้อสีที่ได้จะเป็นสีเหลืองขุ่นๆ มีวิธีทำให้เป็นสีที่ค่อนข้างใส/เงา หรือป่าวค่ะ เพื่อเพิ่มความน่าใช่(ได้หรือไม่ตรงนี้ไม่ซีเรียสค่ะ)
3.ขอคำแนะนำเรื่องสีค่ะ อยากได้สีชมพู ต้องใช้สีตัวไหนค่ะ เอาสีแบบที่ไม่ติดปากนะคะ คือให้สีเฉพาะเนื้อลิปบาล์ม เพื่อให้ลิปบาล์มดูสวยงามอะคะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ :D :D :D

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 06, 2017 6:24 pm

สวัสดีคะ

1.อยากให้เนื้อลิปนุ่มกว่านี้ ต้องปรับสูตรอย่างไรค่ะ ให้สามารถบรรจุหลอดได้

กรุณาปรับลด Beeswax ลดเหลือ 1-3% คะ

2.เนื้อสีที่ได้จะเป็นสีเหลืองขุ่นๆ มีวิธีทำให้เป็นสีที่ค่อนข้างใส/เงา หรือป่าวค่ะ เพื่อเพิ่มความน่าใช่(ได้หรือไม่ตรงนี้ไม่ซีเรียสค่ะ)

ไม่สามารถทำได้หากมีส่วนของ wax ในสูตรคะ ซึ่งหากไม่มีส่วนของ wax เนื้อสูตรก็จะไม่มีความแข็งตัวเพียงพอคะ จะมีลักษณะเหลวเหมือนเจลคะ ในทางเทคนิค สามารถทำเป็นเจลน้ำมันได้คะ แต่เนื้อเจลน้ำมันนี้ จะไม่มีความหนัก และจะไม่เหมาะกับการใช้เป็นลิปบาล์มคะ อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกสนใจทดลอง สามารถดูรายละเอียดจากที่นี่คะ Sugar Gel

3.ขอคำแนะนำเรื่องสีค่ะ อยากได้สีชมพู ต้องใช้สีตัวไหนค่ะ เอาสีแบบที่ไม่ติดปากนะคะ คือให้สีเฉพาะเนื้อลิปบาล์ม เพื่อให้ลิปบาล์มดูสวยงามอะคะ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ :D :D :D

หากใส่สี จะมีสีติดปากคะ ไม่สามารถเลี่ยงได้คะ แต่หากท่านสมาชิกพยายามใส่สีเพียงเล็กน้อย ก็อาจจะไม่ค่อยเห็นสี เมื่ออยู่บนปากคะ

กรุณาพิจารณา สีกลุ่ม pigment คะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์