วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนช่วยวิเคราะห์ครีมให้หน่อยค่ะ อยากทำครีมน้ำมันม้า

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์ครีมให้หน่อยค่ะ อยากทำครีมน้ำมันม้า

โพสต์โดย soamsuda » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 11:29 pm

อยากทำครีมน้ำมันม้า มีส่วนผสมดังนี้ค่ะ

น้ำมันม้า 5%
Double Hyaluron Liquid 0.1%
Safe-B3 5%
nano silver pure 1%
mineral oil 5%
Light Cream Maker 1%
White Cumin 3%
BaicaVital 5%
Phenoxyethanol SA 1.25%

เป็นครีมสำหรับผิวธรรมดา - ผิวแห้ง ช่วยลดความหมองคล้ำ
ผิวนุ่มชุ่มชื่น

คำถามคือ 1.มีส่วนผสมตัวไหนที่ทับซ้อนกันไหมคะ
2.จะเหนอะมากไปไหม
3. mineral oil 5% จะน้อยไปหรือเปล่าคะ สำหรับผสมในส่วน
ของตัวที่ต้องละลายในน้ำมัน
ขอบคุณค่ะ
soamsuda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ครีมให้หน่อยค่ะ อยากทำครีมน้ำมันม้า

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 10, 2016 7:06 pm

สวัสดีคะ

1.มีส่วนผสมตัวไหนที่ทับซ้อนกันไหมคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ ส่วนผสมที่ท่านสมาชิกเลือก จะเหมาะสมกับจุดประสงค์ของสูตรแล้วคะ
เรียนแนะนำเล็กน้อย พิจารณาเพิ่ม Double Hyaluron Liquid เป็น 0.5-1.0% คะ

2.จะเหนอะมากไปไหม

ความเหนอะหนะเป็นความรู้สึกต่อผู้ใช้แต่ละท่าน ทีมงานเองไม่สามารถยืนยันได้ว่า ผู้ใช้จะรู้สึกเหนอะหนะหรือไม่ แต่จากสูตร ทีมงานคิดว่า เหมาะสมกับผิวแห้งคะ หากผิวค่อนข้างแห้งมาก อาจจะไม่เพียงพอด้วยคะ

3. mineral oil 5% จะน้อยไปหรือเปล่าคะ สำหรับผสมในส่วน
ของตัวที่ต้องละลายในน้ำมัน

ส่วนผสมในสูตรที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ บางรายการอยู่ในรูปของน้ำมัน ซึ่งต้องผสมในส่วนของน้ำมันเข้าด้วยกันกับน้ำมันอื่นๆในสูตร แต่เนื่องจากอยู่ในรูปของน้ำมันอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องทำการละลายด้วยน้ำมันเช่น mineral oil อีกคะ สามารถผสมในส่วนของน้ำมันเข้ากันได้เลยคะ ทั้งนี้ ทีมงานไม่ได้หมายถึงว่าควรจะต้องตัด mineral oil ออกจากสูตรคะ mineral oil ในสูตรนี้ ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใส่ในสูตรเพื่อทำหน้าที่ละลายส่วนผสม แต่จะช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวได้ เนื่องจากจะช่วยเคลือบผิวไว้ ไม่ให้ผิวสูญเสียน้ำได้ง่ายคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยวิเคราะห์ครีมให้หน่อยค่ะ อยากทำครีมน้ำมันม้า

โพสต์โดย soamsuda » อังคาร ต.ค. 11, 2016 12:23 am

ขอบพระคุณทีมงานมากค่ะ
soamsuda

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์