ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

สอบถามการใช้ Dipropylene glycol ครับ

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

สอบถามการใช้ Dipropylene glycol ครับ

โพสต์โดย chatkathac » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 4:45 pm

เรียน Staff

ต้องการทราบเรื่องการใช้ Dipropylene glycol ว่ามีความแตกต่างอย่างไรกับ Butylene Glycol และ Flora Fix ในการผสมลงในน้ำหอมฉีดกายครับ แล้วถ้าต้องการยืดอายุกลิ่นของน้ำหอมในสูตรโดยที่สาร Fixative ไม่มีกลิ่นไปรบกวนกลิ่นน้ำหอมเลย รวมถึงต้องการให้ลดการระคายเคืองจาก Alcohol ควรเลือกใช้ Fixative ตัวไหนครับ

ขอบคุณครับ
chatkathac

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการใช้ Dipropylene glycol ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 8:56 pm

สวัสดีคะ

Dipropylene glycol
Butylene Glycol
หรือกลุ่ม Glycol อื่นๆ ไม่ได้ถูกจัดว่าเป็น Fixative เพื่อตรึงกลิ่นคะ โดยหน้าที่หลักคือตัวทำละลาย สามารถทำละลายส่วนประกอบน้ำหอมที่เป็นผงต่างๆได้ดี สำหรับองค์ประกอบน้ำหอมที่เป็นของเหลวแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องทำการละลายเพิ่มคะ

อย่างไรก็ตาม เนื่องจาก Glycol เหล่านี้ สามารถลดอัตราการระเหยขององค์ประกอบน้ำหอมได้ด้วย จึงให้ประโยชน์ทางด้าน Fixative ด้วย แม้ว่าจะไม่ได้มีความโดดเด่นใดๆคะ

หากท่านสมาชิกเทียบความสามารถในการตรึงกลิ่นระหว่าง Dipropylene glycol กับ Flora Fix หรือ Last Fix ก็จะพบว่ามีความแตกต่างกันมากคะ

Dipropylene glycol นิยมนำมาใช้ในน้ำหอมมากกว่า Glycol ชนิดอื่นๆ เนื่องจากมีความสามารถในการปกป้องความชื้นที่จะเข้าไปทำลายองค์ประกอบของน้ำหอมได้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการใช้ Dipropylene glycol ครับ

โพสต์โดย chatkathac » อังคาร ต.ค. 04, 2016 8:07 pm

เรียน Staff,

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ Dipropylene glycol ,Flora Fix และ Last Fix สามตัวนี้มีกลิ่นไหมครับ หากจะใช้ให้ผสมลงในน้ำหอมก่อนหรือผสมในแอลกอฮอลล์ก่อนครับ
อีกคำถามหนึ่ง ถ้าเทียบ 3 ตัวนี้ Dipropylene glycol กับ Flora Fix และ Last Fix หน้าที่ของ 3 ตัวนี้เหมือนกันหรือไม่ครับ? และ 3 ตัวนี้แค่เรียงตามระดับการตรึงกลิ่น(ลดการฟุ้ง)จากน้อยไปหามากใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
chatkathac

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 06, 2016 5:32 pm

สวัสดีคะ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ Dipropylene glycol ,Flora Fix และ Last Fix สามตัวนี้มีกลิ่นไหมครับ หากจะใช้ให้ผสมลงในน้ำหอมก่อนหรือผสมในแอลกอฮอลล์ก่อนครับ

- มีกลิ่นอ่อนๆเฉพาะตัวของทั้ง 3 รายการคะ

- Dipropylene glycol และ Flora Fix สามารถผสมกับน้ำหอม หรือกับแอลกอฮอลล์ ก็ได้คะ สำหรับ Last-Fix มีขั้นตอนในการใช้ที่ละเอียด กรุณาศึกษารายละเอียดจากหน้าผลิตภัณฑ์ก่อนใช้เสมอคะ หากใช้ไม่ถูกต้องจะไม่ได้ประสิทธิภาพคะ

อีกคำถามหนึ่ง ถ้าเทียบ 3 ตัวนี้ Dipropylene glycol กับ Flora Fix และ Last Fix หน้าที่ของ 3 ตัวนี้เหมือนกันหรือไม่ครับ? และ 3 ตัวนี้แค่เรียงตามระดับการตรึงกลิ่น(ลดการฟุ้ง)จากน้อยไปหามากใช่ไหมครับ

ถูกต้องคะ โดยเนื่องจาก Last-Fix มีขั้นตอนที่ยุ่งยาก จึงนิยมใช้ในกรณีที่จำเป็นเท่านั้นคะ เมื่อลองใช้ทางเลือกอื่นๆแล้วยังไม่สามารถตรึงกลิ่นได้ดีพอ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม