สูตรบำรุงผม

การปรับ Poly Conditioner Pro ในแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

การปรับ Poly Conditioner Pro ในแชมพู

โพสต์โดย mitdee2011 » อาทิตย์ ต.ค. 02, 2016 10:15 am

เรียนสอบถามครับ เนื่องจากทำแชมพูใช้
Sulfate Free Shampoo Base
Zinc PCA
Poly conditioner Pro @ 3.5% (ต้องการให้ผมนุ่มลื่นมากๆ ในสูตรแชมพู)

ปัญหาพบว่า สูตรมีความข้นเหนียวหนืดมาก จึงต้องการปรับความข้นหนืดลงดังนั้นจะปรับลด Poly conditioner Pro ลง แต่เพิ่ม SiliWater เข้าไปในสูตร จะเป็นดังนี้

Poly conditioner Pro 2%
SiliWater 1.6%

คำถามครับ (ต้องการสอบถามให้แน่ใจก่อนสั่งซื้อครับ)
1. ความข้นหนืดจะลดลงมาใหมครับ ?
2.ไม่ทราบว่าจะได้ประสิทธิภาพความนุ่มลื่นเท่ากับ Poly conditioner Pro เพียวๆ ที่ 3.5% หรือไม่ครับ ?
3. จะมีผลเสียด้านอื่นๆ หรือมีข้อแนะนำเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยครับ ?

ขอขอบคุณครับ
mitdee2011

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การปรับ Poly Conditioner Pro ในแชมพู

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 9:02 pm

สวัสดีคะ

อาการของความข้นเกิดขึ้นจากทั้ง Zinc PCA ซึ่งทำปฎิกิริยากับเนื้อเบสแชมพู ทำให้เกิดความข้นตัวขึ้น และ Poly conditioner Pro ที่เป็นลักษณะเป็น thickener ในตัวอยู่แล้วคะ

เรียนแนะนำการปรับสูตร

1. ตัด หรือลด Zinc PCA ลง

2. เปลี่ยนการใช้ Poly conditioner Pro เป็นอย่างอื่น เช่น Poly conditioner Eco หรือ Silicone Quick-Cond , SiliWater™ , Silicone Hi-Cond คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การปรับ Poly Conditioner Pro ในแชมพู

โพสต์โดย mitdee2011 » อาทิตย์ ต.ค. 09, 2016 12:01 am

ขอขอบคุณสำหรับการแนะนำก่อนหน้าครับ
-ทำตามคำแนะนำ 1. ทดลองตัด Zinc PCA ออกแล้ว แต่พบว่ายังข้นหนืดสูงครับ
-ทดลองเลือก SiliWater อย่างเดียว 2% แล้วเติมเกลือเพิ่มลงไป 1% พบว่ายังไม่ข้นหนืดตามที่ต้องการครับ

จึงขอรบกวนสอบถามต่อครับ
คือถ้าต้องการความนุ่มลื่นมากๆ และได้ความข้นหนืดด้วย จึงจะเติม Poly conditioner Pro 2% และ SiliWater 1.5% จะได้ใหมครับ เพื่อที่จะได้ไม่ข้นหนืดเกินไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีประสิทธิภาพนุ่มลื่นมากใหมครับ ?

ขอขอบคุณครับ
mitdee2011

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 10, 2016 7:14 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้คะ หากท่านสมาชิกผสมแล้วพบว่าให้ความนุ่มลื่นไม่เพียงพอ ก็สามารถพิจารณาเติม conditioning agent เพิ่มทีหลังได้อีกคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม