สูตรบำรุงผม

ตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย nubojung03 » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 8:46 pm

Conditioning shampoo เช็คสูตร+ขั้นตอนให้หน่อยค่ะว่าถูกมั๊ย
โพสต์โดย nubojung03 » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 2:02 pm
Conditioning shampoo เช็คสูตร+ขั้นตอนให้หน่อยค่ะว่าถูกมั๊ย
โพสต์โดย nubojung03 » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 2:02 pm

อยากทำ Conditioning shampoo
สภาพผมทำสี แห้งขาดน้ำหนักผมร่วงเล็กน้อย หนังศีรษะมันไวค่ะ ไม่สระผม1วันผมก็มันแล้ว

ตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ**ถ้าต้องการเติมหัวน้ำหอมกลิ่นวนิลาควรเติมกี่%และเติมในขั้นตอนไหนคะ**

1.Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine)30%
2.BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate)10%
3.glycerin10%
4.Pure Keratin™ 1%
5.Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 5%
6.Biotin Express™ 1%
7.Willow Bark Extract 5%
8.Guar Cationic (GuarCat™) 0.15%
9.น้ำกลั่น เปอร์เซ็นที่เหลือใส่น้ำกลั่น
10.NaturePreserve™1.25%

พร้อมกับขอให้ช่วย บอกขั้นตอนการผสมให้ทีค่ะ

ขั้นตอนการผสม
1.ใส่(Coco Betaine)ผสมกับ BabyFoam
2.ใส่ glycerin( VG)10%+4+5+6+7คนให้เข้ากัน
3.ผสมน้ำกลั่นที่เตรียมไว้กับGuar Cationic (GuarCat™) 0.15%ลงไปคนประมาณ15นาทีให้เข้ากัน
4.นำน้ำกลั่นที่ผสมแล้วเติมลงไปผสมในส่วนผสมที่ผสมขั้นตอนที่1+2 คนให้เข้ากันเสร็จแล้ว เติมสารNaturePreserve™1.25%ลงไปผสมคนให้เข้ากัน

เสร็จขั้นตอนแล้วพร้อมใช้เลยมั๊ยคะ
nubojung03

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ ต.ค. 01, 2016 10:49 pm

เพราะอะไรถึงใส่ Willow Bark Extract ไว้ในแชมพู คะ?

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย nubojung03 » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 8:24 am

น่าจะเบลอใส่ผิดอันค่ะ...คือถ้าตัด Willow Bark Extract ไปแชมพู+คอนดิชันเนอร์อันนี้โอเคมั๊ยคะ
แล้วขั้นตอนการผสมถูกต้องมั๊ยคะ
nubojung03

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 07, 2016 5:41 pm

สวัสดีคะ

กรุณาตัด 7 ออกจากสูตร เนื่องจากไม่เหมาะกับสูตรนี้คะ

กรุณาตัด 6 ออก หากเป็นมือใหม่ เนื่องจากต้องมีขั้นตอนการประสาน โดยผสมเข้ากับ 1 ก่อน ซึ่งจะมีขั้นตอนยุ่งยากเพิ่มเติม ทีมงานเรียนแนะนำให้หลีกเลี่ยงคะ

กรุณาลด 5 ลง เหลือ 0.5-1% ซึ่งเพียงพอกับการใช้ทั่วไปแล้วคะ หากใช้ในปริมาณสูงเกินไป จะเหนอะหนะเส้นผม รวมถึงอาจจะมีกลิ่นโปรตีน ซึ่งผู้ใช้จะไม่ชอบคะ

กรุณาพิจารณาเพิ่ม Zinc PCA 1%, Safe-B3 3% เพื่อช่วยลดความมันของหนังศรีษะคะ

ทีมงานเรียนแจ้งขั้นตอนนะคะ

กรุณาค่อยๆผสม 3,4,5,8,10 ลงในน้ำ จนละลายได้อย่างสมบูรณ์คะ [ค่อยๆทีละรายการคะ] โดยเฉพาะ 8 ซึ่งจะต้องมีการปั่นอย่างเพียงพอคะ
เมื่อเข้ากันดีทั้งหมดแล้ว จึงเติม 1,2 คนเบาๆให้ละลายเข้ากับสูตรคะ หากคนแรงหรือมีการปั่นแรง จะทำให้เกิดฟองได้คะ

สำหรับน้ำหอม หากต้องการเพิ่มเติมลงในสูตร กรุณาผสมเข้ากับ Coco Betaine เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงผสมลงในส่วนน้ำคะ

ทีมงานเรียนแนะนำเพิ่มเติมสำหรับมือใหม่ การใช้ GuarCat จะต้องมีการปั่นเพื่อให้ผง GuarCat กระจายตัวและละลายในสูตรได้ ซึ่งจะต้องใช้เวลาพอสมควร เรียนแนะนำพิจารณาเลือกใช้ Conditioning Agent ชนิดอื่นๆ ที่ใช้งานง่ายแทน เช่น Silicone Quick-Cond, Silicone Hi-Cond โดยส่วนผสมเหล่านี้สามารถผสมลงในน้ำได้โดยตรง และสามารถเข้ากับน้ำได้ง่ายคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม