ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

ทำน้ำหอมไม้ปักใช้ในบ้าน

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

ทำน้ำหอมไม้ปักใช้ในบ้าน

โพสต์โดย borifle » พุธ ก.ย. 28, 2016 9:19 pm

เริ่มสนใจการทำน้ำหอมสำหรับใช้ในบ้านครับ มีคำถามหลายคำถามดังนี้ครับ ขอบคุณครับ

1.สูตรเป็น Reed Diffuser Base (Type 2) 70% น้ำหอม 30% แบบนี้ ok ไหมครับ
2.มีไม้กระจายกลิ่นขายไหมครับ ถ้าไม่มีใช้อะไรแทนได้บ้างครับ
3.อยากทราบรายละเอียดของน้ำหอมต่างๆตามภาพครับ
C1.JPG (44.83 KiB) เปิดดู 6075 ครั้ง
borifle

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำน้ำหอมไม้ปักใช้ในบ้าน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 2:00 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งข้อมูลดังนี้คะ

1. ท่านสมาชิก กำลังดูส่วนผสมน้ำหอม ในหมวด องค์ประกอบน้ำหอม ซึ่งส่วนผสมเหล่านี้ นำไปใช้ในการปรุงน้ำหอม ไม่ได้นำมาใช้เป็นน้ำหอมสำเร็จรูปคะ หากท่านสมาชิกต้องการน้ำหอมสำเร็จรูป กรุณาพิจารณาในหมวด Blend หรือ Brand เท่านั้นคะ

2. คำอธิบายด้านบนท้ายรูปจมูก หมายถึง อธิบายองค์ประกอบกลิ่นคะ Diacetyl มีลักษณะกลิ่นเหมือนนม/เนยเป็นหลัก โดยมีลักษณะเป็นวานิลลาเล็กน้อย ไขมัน/หวาน เล็กน้อย ผลไม้ เล็กน้อย

3. ข้อมูลหลังรูปนาฬิกา หมายถึง ความคงตัวของกลิ่นคะ โดย Diacetyl สามารถติดทนได้ยาวนานประมาณ 44ชม.

4. ข้อมูลหลังรูปขวดฟลาสก์ หมายถึง ลักษณะของสารคะ

5. ข้อมูลหลังรูปควัน หมายถึง ความรุนแรงของกลิ่นคะ

6. ข้อมูลหลังมิเตอร์ หมายถึง อัตราการใช้โดยทั่วไปในการปรุงน้ำหอมคะ

1.สูตรเป็น Reed Diffuser Base (Type 2) 70% น้ำหอม 30% แบบนี้ ok ไหมครับ

เรียนแนะนำทดสอบ โดยทั่วไป อัตราส่วนจะอยู่ในช่วงนี้คะ แต่สำหรับบางกลิ่น อาจจะมีความรุนแรง ก็สามารถปรับการใช้น้ำหอมลงได้ สำหรับบางกลิ่นที่ค่อนข้างอ่อน ก็สามารถปรับการใช้ให้มากขึ้นคะ

2.มีไม้กระจายกลิ่นขายไหมครับ ถ้าไม่มีใช้อะไรแทนได้บ้างครับ

บริษัทมีขายไม้กระจายกลิ่น แต่ต้องรับสินค้าที่บริษัทเท่านั้น สาเหตุเนื่องจากการขนส่งจะทำให้เกิดการแตกหักได้ง่ายคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย borifle » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 3:22 pm

ขอบคุณครับผมคงซื้อแบบผสมเสร็จแล้วเพื่อศึกษาก่อนครับ

เรื่องอัตราส่วนในการผสม

6. ข้อมูลหลังมิเตอร์ หมายถึง อัตราการใช้โดยทั่วไปในการปรุงน้ำหอมคะ

ถ้าผมผสม 30% แบบนี้ถ้าว่ามากเกินไปใช่ไหมครับ 5% น่าจะเป็นอัตราส่วนสูงสุดที่แนะนำ ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ
borifle

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 03, 2016 8:51 pm

สวัสดีคะ

อัตราส่วนนี้ เป็นอัตราส่วนที่ทางผู้ผลิตแนะนำระดับที่เหมาะสมสำหรับการปรุงแต่งกลิ่นทั่วๆไปคะ ซึ่งไม่ได้มีข้อบังคับว่าห้ามใช้เกิน หรือห้ามใช้น้อยกว่าช่วงที่แนะนำนี้ หากท่านสมาชิกพบว่า กลิ่นดังกล่าวเป็นกลิ่นโทนที่ต้องการ ก็สามารถใส่ได้มากกว่าอัตราที่แนะนำได้คะ แต่อัตราดังกล่าวเป็นช่วงที่เหมาะสมสำหรับน้ำหอมส่วนใหญ่แล้วคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม