สูตรบำรุงผม

ช่วยดูสูตรเซรั่มใส่ผมให้หน่อยค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ช่วยดูสูตรเซรั่มใส่ผมให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย december8.nicky » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2016 2:32 pm

1.ตอนนี้กำลังหาBase ค่ะอยากใช้ Olive Oil แต่อ่านเจอว่าควรใช้1-10% เลยลังเลว่าจะใช้ตัวไหนดี ส่วนผสมอื่นๆที่ดูไว้ คือ Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ (ตัวนี้เข้ากับน้ำมันได้มั้ยคะ)
,Cyclomethicone,น้ำหอม
2.ถ้าใช้ Cyclomethicone+Dimethicone ตัวไหนบางเบากว่า จำเป็นต้องใช้ร่วมกันมั้ยคะ หรือเลือกเพียง1อย่างได้ไหม
3.แนะนำกันเสียที่ควรใส่ด้วยค่ะ
december8.nicky

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตรเซรั่มใส่ผมให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2016 8:22 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ท่านสมาชิกมีตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ชื่นชอบ สำหรับเซรั่มใส่ผม ไหมคะ รบกวนขอ ingredient list บนฉลาก เพื่อให้ทีมงานแนะนำการทำสูตรได้ตรงตามความคาดหวังของท่านสมาชิกคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูสูตรเซรั่มใส่ผมให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย december8.nicky » ศุกร์ ก.ย. 23, 2016 4:03 pm

มีค่ะ
Citrus Aurantium Bergamia Fruit Oil , Cyclohexasiloxane,Quatermuim-82,Fragrance ค่ะ

ถามเพิ่มเติมว่า Quatermuim-82 คืออะไรคะ :) :

โพสต์โดย december8.nicky » พฤหัสฯ. ก.ย. 29, 2016 12:35 pm

ผิดพลาดประการใด แนะนำด้วยนะคะ เพิ่งศึกษา ไม่มีความรู้เรื่องสารเคมีเลยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 30, 2016 7:27 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งข้อมูลดังนี้คะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา มีองค์ประกอบดังนี้

Citrus Aurantium Bergamia Fruit Oil [หรือ Bergamot Oil - น้ำมันมะกรูด]
Cyclohexasiloxane
Quaternium-82 [บริษัทไม่มีจำหน่าย แต่สามารถเลือกใช้ Polyquaternium-10 หรือ Polyquaternium-7 แทนได้ ซึ่งมีลักษณะการทำงานเหมือนกันคะ คือ Conditioning เคลือบเส้นผมบางๆ ให้นุ่มลื่น]
Fragrance

ปัญหาที่พบคือ องค์ประกอบสูตรที่แจ้งมา ไม่ครบถ้วน โดยสูตรจะต้องมีเบสบางอย่าง เพื่อทำหน้าที่เจือจางองค์ประกอบด้านบนนนี้คะ เนื่องจากส่วนผสมเช่น น้ำมันมะกรูด จะใส่เพียงระดับ 1-2% เท่านั้นคะ และ Cyclohexasiloxane จะใส่ระดับ 3-10% องค์ประกอบส่วนใหญ่ที่จะทำให้สูตรครบ 100% จึงหายไป

หากท่านสมาชิกประสงค์จะให้ทีมงานช่วยแนะนำว่าควรจะใส่อะไรให้ครบ 100% นี้ ทีมงานต้องรบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติม เช่น ลักษณะเนื้อสัมผัส ความข้นหนืด ความใส/โปร่งแสง ปริมาณการใช้ต่อครั้ง ฯลฯ เพื่อให้ทีมงานสามารถคาดเดาและแนะนำได้คะ ในเบื้องต้น ทีมงานคาดว่า สูตรจะเป็น Water-based คือประกอบด้วยน้ำเป็นเบสคะ ซึ่งข้อมูลของท่านสมาชิกเพิ่มเติมให้ทีมงาน จะช่วยให้ทีมงานยืนยันได้ชัดเจนมากยิ่งขึ้นคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย december8.nicky » เสาร์ ต.ค. 01, 2016 2:19 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ..
เนื้อสัมผัสไม่ข้นหนืดค่ะ ค่อนข้างที่จะเหลวใส ลื่นๆค่ะ
ชโลมผมแล้วลื่น ไม่เหนียวเหนอะหน่ะดีค่ะ
ส่วนในฉลากแจ้งมาเท่าที่เรียนถามค่ะ..

ถ้าจะลองผสมดูเอง รบกวนตั้งสูตรให้ด้วยนะคะ
และสามารถใช้น้ำมันมะกอกแทน Bergamot Oil ได้มั้ยคะ
คุณสมบัติจะดี ด้อย กว่ากันมากหรือเปล่า

ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ ต.ค. 01, 2016 10:52 pm

ใช้แล้วล้างออก หรือว่าทิ้งไว้บนผมเลย?

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย december8.nicky » อาทิตย์ ต.ค. 02, 2016 1:31 pm

เป็นเซรั่มซิลกี้แคร์โค้ท เคลือบผมค่ะ
ใช้แล้วไม่ต้องล้างออกค่ะ เป็นขั้นตอนสุดท้ายไม่ให้ผมชี้ฟู

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 07, 2016 5:49 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากทีมงานเองไม่แน่ใจในลักษณะสูตร เนื่องจากองค์ประกอบสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมาไม่น่าครบถ้วน จึงขอดัดแปลงและเรียนแนะนำสูตรดังนี้คะ

Water 94%
Silicone Hi-Cond 5% [Conditioning Agent]
Phenoxyethanol SA 1% [สารกันเสีย]

ผสมให้เข้ากัน จากนั้นสามารถใช้ฉีดพ่นบนผิวได้เลยคะ

ท่านสมาชิกสามารถปรับแต่งสูตรเพิ่มเติม เช่นเติม Vitamin B5 1%, Pure Keratin 0.5-1.0% ลงในสูตรได้ด้วย เพื่อให้สามารถบำรุงผิวได้มากยิ่งขึ้นคะ โดย Conditioning Agent เช่น Silicone Hi-Cond ตามที่แนะนำ หรือ Cyclohexasiloxane และ Quaternium-82 ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งข้อมูลมา จะทำหน้าที่เคลือบเส้นผมให้นุ่มลื่น มีน้ำหนัก ปิดเกล็ดผม แต่ ส่วนผสมบำรุงเช่น Vitamin B5, Pure Keratin เหล่านี้จะช่วยฟื้นฟูสภาพผมได้อย่างจริงจังคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม