วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมสูตร Acne Toner Clinicians Complex ครับ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมสูตร Acne Toner Clinicians Complex ครับ

โพสต์โดย dropmilk » อังคาร ก.ย. 20, 2016 11:32 am

สวัสดีครับ ผมตั้งกระทู้เป็นกระทู้แรกหากมีข้อผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

อยากรบกวนขอสอบถามสูตรครับ

สภาพผิวหน้าผมเป็นสิวและมีสิวอุดตัน ส่วนตัวควบคุมสิวด้วยยาสองกลุ่มคือ
1. Retinaldehyde ( in Liposome) ใช้แทน Retin-A ควบคุมสิวอยู่หมัดและอ่อนโยนสุด ๆ อีกด้วย (ถ้าเทียบกับ Retin-A)
2. BHA 2% + AHA 10% คือเจ้าตัวนี้ครับ

รูปภาพ

Acne Toner - Clinicians Complex

Active: 2% Salicylic Acid USP + 10% Alpha Hydroxy acids USP

Deionized Water, Witch Hazel, glycolic acid, Lactic Acid, Citric Acid USP, Tartaric Acid, Malic Acid, Passionflower Fruit Extract, Pineapple Fruit Extract, Grape Fruit Extract, Cola Seed Extract, Chamomilla Extract, Salicylic Acid USP, Propylene Glycol USP, Triethanolamine, Diazolidinyl Urea, Methylparaben, Propylparaben

ซึ่งก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ BHA ของ Paula's Choice มาก่อน ซึ่งตามคาดจะมีอาการยุบยิบ ๆ เพราะค่า ph ที่ต่ำ แต่น่าแปลกใจที่ Acne Toner ของ Clinicians ไม่มีอาการยุบยิบ แห้งลอกหรือระคายเคืองใด ๆ เลย ผมเลยมีข้อสงสัยว่าส่วนผสมหรือขั้นตอนใดที่ทำให้ไม่มีอาการยุบยิบ ๆ ดังกล่าวครับ

และในกรณีที่เขาใช้การปรับค่า ph ให้ใกล้เคียงกับผิว 5.5+ ประสิทธิภาพของ AHA และ BHA จะยังมีอยู่ไหมครับหรือควรปรับสูตรอย่างไรดีครับ

สรุป
ผมอยากได้คำแนะนำในการผสม AHA + BHA ที่ไม่เกิดอาการยุบยิบกับผิวครับผม

ปล. ผมลืมวัดค่า pH มาครับ (ตอนนี้หมดไปแล้ว)
dropmilk

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนวิเคราะห์ส่วนผสมสูตร Acne Toner Clinicians Complex

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 22, 2016 8:51 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งข้อมูลดังนี้คะ

- AHA ในระดับ pH ที่่สูงเกินไป จะไม่ได้ให้ผลที่ควรได้รับคะ

ทีมงานคัดลอกข้อมูลที่ได้รับจากทางผู้ผลิต glycolic acid มาให้จากหน้าผลิตภัณฑ์ เป็นข้อมูลนะคะ

"สำคัญ: ค่า pH ของสูตร มีผลต่อประสิทธิภาพของ glycolic acid โดยสำคัญ โดย glycolic acid มีประสิทธิภาพเท่ากับ 99% ที่ pH 2.00 และลดเหลือ 87% ที่ pH 3.00 และลดเหลือ 50% ที่ pH 4.00 กรุณาสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมจาก R&D บนหน้าเวปบอร์ด หากมีข้อสงสัยใดๆในการใช้ หรือปรับแต่งสูตรให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด"

- ท่านสมาชิกสามารถใช้ส่วนผสมเช่น FastRelief™ ในสูตร เพื่อช่วยยับยั้งความรู้สึกระคายเคือง ทำให้เมื่อใช้ AHA จะไม่ค่อยรับรู้ถึงความรู้สึกยุบยิบที่ควรเป็นคะ

ทีมงานไม่ได้มีคำแนะนำให้เลือกอย่างใดอย่างนึงคะ ท่านสมาชิกสามารถตัดสินใจ เลือกทางใดทางนึงจากคำแนะนำด้านบน โดยไม่มีทางใดที่ดีที่สุด ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิกปรับค่า pH ให้สูงระดับ 4-5 เพื่อลดการระคายเคืองของ AHA สาเหตุที่การระคายเคืองลดลง เกิดการประสิทธิภาพของ AHA ลดต่ำลงมากด้วยเช่นกันคะ แต่ผู้ใช้มักจะไม่ทราบในเรื่องนี้ ทำให้ผู้ผลิตแบรนด์ต่างๆ นำมาเป็นโอกาสทางการตลาดคะ การใช้ FastRelief™ มาช่วยยับยั้งการระคายเคือง ก็ทำให้สูตรมีต้นทุนสูงขึ้นมากเช่นกันคะ ซึ่งเป็นข้อเสียของ FastRelief™ โดยตรงคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์