สูตรบำรุงผม

SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ก.ย. 08, 2016 2:51 pm

ผมไม่มีความรู้ทางเคมีและต้องการทำแชมพู ใช้ Coco Betaine และ Lauryl Glucoside และมีส่วนผสมของน้ำมัน และสารสกัด อยากทราบว่า
1) ควรใช้ SugarThick หรือ ClearClean หรือ ตัวอื่นในการสร้างความหนืดข้นให้กับแชมพู
2) สารสร้างความหนืดข้น SugarThick หรือ ClearClean หรือ ตัวอื่นที่แนะนำ จะทำให้แชมพูไม่แยกชั้นหรือตกตะกอน หรือลอยตัวเหนือน้ำของสารสกัด และ/หรือ น้ำมันได้หรือไม่ และถ้าไม่ได้ ต้องใช้สารตัวไหนในการประสานไม่ให้แยกชั้นครับ ช่วยแนะนำด้วย
3) อายุ 180 วันหลังเปิด หมายความว่าอย่างไรครับ และถ้าเราผสมแชมพูแล้ว เก็บไว้เกิน 180 วัน แชมพูจะเสียหรือไม่
4) ไม่อยากได้สารกันเสียกันบูดที่เป็นสารเคมี รบกวนแนะนำด้วยครับ
5) ทำไม SugarThick ถึงมี INCI Name: PEG-120 Methyl Glucose ทำไมถึงเป็น PEG ครับ ในเมื่อมันเกิดจากน้ำตาลกลูโคส และได้มาจากพืช ชื่อนี้แสดงให้เห็นว่า SugarThick อยู่ในตระกูล PEG ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ
dignifiedparents

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: SugarThick

โพสต์โดย dignifiedparents » จันทร์ ก.ย. 12, 2016 11:01 am

รบกวนถามอีก 1 คำถามครับ อยากทราบว่า มีสารสกัดธรรมชาติ หรือ สารเคมีที่ปลอดภัยตัวไหน ช่วยแก้อาการ รังแคเปียกได้บ้างครับ และช่วยให้ความรู้เรื่องรังแคเปียกด้วย ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ก.ย. 15, 2016 4:40 pm

ไม่ทราบว่า ผมทำผิดกติกาอะไรหรือเปล่า ถ้าผิดกติกา ช่วยแนะนำด้วย คือ เห็นว่า ไม่มีคำตอบจากทีมงานเลย
หรือต้องซื้อสินค้าก่อน ถึงจะตอบ แต่ผมยังไม่แน่ใจ ถึงได้ถาม จึงจะตัดสินใจซื้อได้
ผมเข้ามารอคำตอบอยู่ตลอดครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » จันทร์ ก.ย. 19, 2016 11:59 am

สวัสดีครับ
อย่างน้อยที่สุด รบกวนแจ้งด้วยครับว่า ผมทำผิดระเบียบตรงไหน และจะไม่ตอบคำถามของผม หรือผมต้องแก้ไขอย่างไร
ผมยังรอคำตอบอยู่นะครับ เพื่อจะได้รู้ว่า ผมต้องซื้อสินค้าตัวไหน
ขอรับรองว่า ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ขึ้นมาเฉย ๆ โดยที่ไม่คิดจะซื้อสินค้าจากคุณ
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 19, 2016 10:41 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออภัยที่ตอบกลับล่าช้าคะ ท่านสมาชิกไม่ได้ทำผิดเงื่อนไขใดๆคะ เป็นความผิดพลาดของทีมงานเองคะ

ต้องการทำแชมพู ใช้ Coco Betaine และ Lauryl Glucoside และมีส่วนผสมของน้ำมัน และสารสกัด อยากทราบว่า
1) ควรใช้ SugarThick หรือ ClearClean หรือ ตัวอื่นในการสร้างความหนืดข้นให้กับแชมพู

ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ได้ทั้ง 2 อย่างคะ โดยวิธีการใช้ ราคา และลักษณะเนื้อสัมผัสที่ได้จะมีความแตกต่างกันคะ การใช้ ClearClean สูตรจะขุ่นขาวคะ หากต้องการให้ได้สูตรใส กรุณาพิจารณา SugarThick หรือ EasyThick คะ

2) สารสร้างความหนืดข้น SugarThick หรือ ClearClean หรือ ตัวอื่นที่แนะนำ จะทำให้แชมพูไม่แยกชั้นหรือตกตะกอน หรือลอยตัวเหนือน้ำของสารสกัด และ/หรือ น้ำมันได้หรือไม่ และถ้าไม่ได้ ต้องใช้สารตัวไหนในการประสานไม่ให้แยกชั้นครับ ช่วยแนะนำด้วย

หากต้องการให้มีน้ำมันในสูตรด้วย จำเป็นต้องใช้ ClearClean คะ

3) อายุ 180 วันหลังเปิด หมายความว่าอย่างไรครับ และถ้าเราผสมแชมพูแล้ว เก็บไว้เกิน 180 วัน แชมพูจะเสียหรือไม่

หมายถึงอายุของบรรจุภัณฑ์สำหรับส่วนผสมที่บริษัทจำหน่ายคะ เนื่องจากบรรจุภัณฑ์บางชนิดไม่ได้ออกแบบมาให้สามารถเก็บส่วนผสมไว้ได้นาน หากท่านสมาชิกต้องการเก็บส่วนผสมไว้เป็นเวลานาน กรุณาบรรจุส่วนผสมในภาชนะที่ดีขึ้น รวมถึงปฎิบัติตามคำแนะนำการเก็บรักษา เช่นเก็บในที่เย็น เก็บในที่เลี่ยงแสงแดด เลี่ยงความร้อน

ในการนำส่วนผสมนั้นๆไปผสมในสูตรใดๆ อายุของส่วนผสมในสูตรก็จะขึ้นอยู่กับคุณภาพของบรรจุภัณฑ์ที่บรรจุสูตรนั้นไว้ รวมถึงการจัดเก็บสูตรนั้นๆด้วยคะ

4) ไม่อยากได้สารกันเสียกันบูดที่เป็นสารเคมี รบกวนแนะนำด้วยครับ

เรียนแนะนำ NaturePreserve คะ

5) ทำไม SugarThick ถึงมี INCI Name: PEG-120 Methyl Glucose ทำไมถึงเป็น PEG ครับ ในเมื่อมันเกิดจากน้ำตาลกลูโคส และได้มาจากพืช ชื่อนี้แสดงให้เห็นว่า SugarThick อยู่ในตระกูล PEG ใช่ไหมครับ

ต้นสารเกิดจาก น้ำตาล คะ แต่ทางผู้ผลิตจะต้องนำมาผ่านกระบวนการทางเคมีเพิ่มเติมเพื่อแปลงรูป เพื่อให้สามารถทำหน้าที่เป็น thickener หรือสารสร้างความหนืดได้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2016 1:58 pm

วิธีการผสม

1.เติม ClearClean™ ลงในน้ำ ในสัดส่วนที่แนะนำด้านบน
คำถาม คือ
1.1ผมใช้ Coco Betaine และ Lauryl Glucoside ถ้าปริมาณมากให้ใช้ ClearClean น้อย ถ้ามีปริมาณมากให้ใช้ ClearClean มาก ใช่หรือไม่ครับ
1.2 เติม ClearClean ลงในน้ำแล้วต้องคนจนขึ้นเนื้อ ก่อนหรือไม่ และใช้เวลาในการคนมากน้อยแค่ไหน และจะสังเกตุได้อย่างไรว่า ใช้ได้แล้ว สามารถทำขั้นตอนต่อไปได้?

2.เติมสารซักฟอก (เช่น Coco Wash™, MakeUp-Wash™ ,Coco-Betaine)
คำถาม ให้เติมทีเดียวเลย หรือค่อย ๆ เติม ค่อย ๆ คนไปเรื่อย ๆ และต้องสังเกตุอะไรหรือเปล่าครับ?

3.ปรับ pH ของสูตร ให้อยู่ในช่วง 6.5-6.8 ด้วยการเติมด่าง (เช่น Triethanolamine)
คำถาม ไม่ต้องการ Triethanolamine อยากทราบว่า มีด่างตัวไหนที่ใช้เติมได้อีกครับ? รบกวนขอทางเลือกอื่นด้วย และ
สำหรับ เบคกิ้งโซดา สามารถใช้แทนด่างได้หรือไม่ (ในกรณีนี้) และควรเติมเบคกิ้งโซดาตอนไหนครับ ควรเติมตั้งแต่เติม ClearClean™ ลงในน้ำเลยหรือเปล่าครับ?

4.เติมส่วนผสมอื่นๆในสูตร เช่นน้ำมันธรรมชาติ
คำถาม เราควรผสมน้ำมันทั้งหมดก่อน แล้วค่อย ๆ เติมลงในส่วนของน้ำ หรือเทน้ำมันทั้งหมดลงไปเลยทีเดียว และหลังจากนั้น คนต่อ ๆ ไป แล้วความข้นจะเพิ่มขึ้นหรือลดน้อยลงครับ?

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2016 2:04 pm

ผมได้ทดลองใช้ Xanthan Gum กับสูตรผมแล้ว ตอนแรกก็ข้นดี ปล่อยไว้ไม่กี่วัน ก็เหลวเป็นน้ำอีก
อยากทราบว่า ถ้าใช้ ClearClean™ มันจะ
1 ข้นจริงหรือไม่
2 จะข้นนานแค่ไหน เช่น 3 เดือน ปีนึง เป็นต้น
3 จำเป็นต้องเพิ่มอะไรเพื่อให้คงความหนืดข้นเป็นเวลานานครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2016 4:41 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม สารกันเสีย ที่ใช้ในสูตรคะ

อยากทราบว่า ถ้าใช้ ClearClean™ มันจะ
1 ข้นจริงหรือไม่
2 จะข้นนานแค่ไหน เช่น 3 เดือน ปีนึง เป็นต้น
3 จำเป็นต้องเพิ่มอะไรเพื่อให้คงความหนืดข้นเป็นเวลานานครับ

สามารถให้ความข้นได้ และเป็นระยะเวลาตลอดอายุของสูตรอย่างน้อย 2ปี หากใช้งานได้อย่างถูกต้องคะ

ขอบคุณคะ
staff

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2016 5:37 pm

สารกันเสียที่จะใช้ จะใช้ตามที่ทางคุณแนะนำ คือ NaturePreserve ครับ
เรื่องความข้นหนืดของแชมพู มีความเกี่ยวพันกับสารกันเสียด้วยหรือครับ ถ้าจะอธิบายเป็นความรู้ ก็จะขอบคุณมากครับ

ส่วนคำตอบเรื่อง ClearClean™ ที่ว่า "สามารถให้ความข้นได้ และเป็นระยะเวลาตลอดอายุของสูตรอย่างน้อย 2ปี หากใช้งานได้อย่างถูกต้องคะ" ผมว่าน่าสนใจมากครับ อยากทราบว่า คำว่า ใช้งานได้อย่างถูกต้องนั้น หมายความว่าอย่างไรครับ อะไรที่อาจทำให้ใช้งานไม่ถูกต้อง บางที ผมอาจใช้ Xanthan Gum ไม่ถูกต้อง จะเป็นไปได้ไหมครับ ทำให้มันข้นอยู่เพียงไม่กี่วัน
จะอย่างไรเสีย คงขอคำแนะนำที่ถูกต้อง ชัดเจนนะครับ เพื่อจะได้ช่วยแก้ปัญหาที่ผมเจอในขณะนี้
ขอบคุณครับ

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 23, 2016 7:57 pm

สวัสดีคะ

สารกันเสียที่จะใช้ จะใช้ตามที่ทางคุณแนะนำ คือ NaturePreserve ครับ
เรื่องความข้นหนืดของแชมพู มีความเกี่ยวพันกับสารกันเสียด้วยหรือครับ ถ้าจะอธิบายเป็นความรู้ ก็จะขอบคุณมากครับ

ส่วนผสมทุกรายการในสูตร ไม่เพียงแต่ สารกันเสีย มีผลต่อความข้นหนืดกับสูตรแชมพูหรือสบู่เหลวได้คะ โดยส่วนใหญ่เกี่ยวกับเรื่องประจุของสาร และเบส คะ หากประจุของส่วนผสมที่เติมลงไป และเบสแชมพูหรือสบู่เหลว แตกต่างกัน สามารถเพิ่มความหนืดได้ เนื่องจาก 2 ขั้วจะจับกัน ทำให้เกิดความข้นคะ

ตัวอย่างเช่น หากท่านสมาชิกใช้ Sulfate Free Shampoo Base + น้ำ เป็นเบสแชมพู และมีการเติม NaturePreserve ลงในสูตร ก็จะทำให้สูตรข้นขึ้นได้คะ เนื่องจากเกิดลักษณะดังที่ได้เรียน คือขั้วต่างกัน จับกันคะ

ในกรณีของท่านสมาชิก สาเหตุที่ทีมงานสอบถาม เป็นอีกกรณีนึง แตกต่างจากด้านบนโดยสิ้นเชิงคะ

สาเหตุที่สอบถาม เนื่องจากท่านสมาชิก เลือกใช้ Xanthan Gum ในการทำให้เนื้อสูตรข้น ซึ่ง Xanthan Gum มีลักษณะเป็นโครงสร้าง Polysaccharide หากมีเชื้อแบคทีเรียเจริญเติบโตขึ้นในสูตร เชื้อดังกล่าวจะสามารถย่อยโครงสร้างของ Xanthan Gum ทำให้เกิดการเหลวตัว เนื่องจากโครงสร้างถูกย่อยให้เล็กลงได้คะ

ทีมงานจึงสอบถามถึงสารกันเสียที่ใช้ เพื่อให้แน่ใจว่ามีการใช้ที่เหมาะสมและเพียงพอคะ

วิธีการทดสอบง่ายๆ ว่า สาเหตุที่ Xanthan Gum เกิดการเหลวตัว เกิดจากเชื้อโรคหรือไม่ ให้ทดลองเพิ่มสารกันเสียขึ้น 1เท่าตัว และเมื่อผสมเสร็จ ให้เก็บที่เย็นเสมอ โดยเชื้อโรคจะเจริญเติบโตได้ช้าลงมา หากพบว่า การเหลวตัวไม่เกิดขึ้น หรือเกิดขึ้นช้ากว่าเดิมอย่างมีนัยชัดเจน สามารถสงสัยได้ว่า เกิดจากเชื้อแบคทีเรียในสูตรเจริญเติบโตคะ

ทั้งนี้ ทีมงานไม่ทราบรายละเอียดสูตรของท่านสมาชิก ซึ่งตามที่ทีมงานได้เรียนแจ้ง ส่วนผสมทุกรายการในสูตรมีผลต่อความข้นของสูตรและความคงตัวได้ หากท่านสมาชิกต้องการให้วิเคราะห์ได้ชัดเจนยิ่งขึ้น กรุณาแจ้งองค์ประกอบโดยละเอียดคะ

ขอบคุณคะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม