สูตรบำรุงผม

SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย dignifiedparents » พุธ ก.พ. 15, 2017 11:10 am

ผลของการแยกชั้นระหว่างส่วนที่เป็นน้ำกับน้ำมัน หลังจากผ่านเวลามา 1 เดือน เท่าที่สังเกตุ ไม่มีการแยกชั้น

สิ่งที่เติมเข้าไปหลังจากที่มันข้นมาก ๆ แล้วกลายเป็นเหลวในทันที คือ สารสกัดมะกรูด หัวหอม กาแฟ ว่านหางจระเข้ ใบบัวบก โรสแมรี่ หลังจากที่หายข้นกลายเป็นน้ำแล้ว ปรับค่า pH ด้วย Citric Acid จนได้ค่า pH ประมาณ 5-6

แต่แชมพูที่ได้ในครั้งนี้ ไม่สามารถใช้แทนสบู่เพื่ออาบน้ำล้างหน้าได้ คือ ทุกครั้งที่ผ่านมา สามารถใช้อาบน้ำล้างหน้าได้เลย แต่ครั้งนี้ ใช้แล้วเกิดผื่นแดง และคัน ผมกระด้างขึ้น ไม่แน่ใจว่า จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ ClearClean™ หรือ NaturePreserve™ หรือไม่ เพราะที่ผ่านมาใช้แล้ว ไม่เกิดผื่นแดงและคัน
ขอบคุณครับ
dignifiedparents

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: SugarThick ให้ความข้น ในสูตรแชมพู

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.พ. 21, 2017 6:53 pm

สวัสดีคะ

สิ่งที่เติมเข้าไปหลังจากที่มันข้นมาก ๆ แล้วกลายเป็นเหลวในทันที คือ สารสกัดมะกรูด หัวหอม กาแฟ ว่านหางจระเข้ ใบบัวบก โรสแมรี่ หลังจากที่หายข้นกลายเป็นน้ำแล้ว ปรับค่า pH ด้วย Citric Acid จนได้ค่า pH ประมาณ 5-6

เนื่องจาก ส่วนผสมต่างๆที่ท่านสมาชิกได้ทำการเติมเข้าไป ทีมงานไม่ทราบข้อมูล [ตามข้อมูลของท่านสมาชิก ไม่ได้มีประวัติการสั่งซื้อส่วนผสมต่างๆดังกล่าวจากทางบริษัท] จึงไม่สามารถตอบได้ชัดเจนคะ ขออภัยคะ

แต่แชมพูที่ได้ในครั้งนี้ ไม่สามารถใช้แทนสบู่เพื่ออาบน้ำล้างหน้าได้ คือ ทุกครั้งที่ผ่านมา สามารถใช้อาบน้ำล้างหน้าได้เลย แต่ครั้งนี้ ใช้แล้วเกิดผื่นแดง และคัน ผมกระด้างขึ้น ไม่แน่ใจว่า จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับ ClearClean™ หรือ NaturePreserve™ หรือไม่ เพราะที่ผ่านมาใช้แล้ว ไม่เกิดผื่นแดงและคัน

ส่วนผสมทุกๆรายการในสูตร สามารถก่อให้เกิดการแพ้ สำหรับคนที่แพ้ได้เสมอคะ ทีมงานไม่สามารถบอกได้ว่า เกิดจากส่วนผสมใด จากสูตรที่ท่านสมาชิกทำการผสม วิธีการทดสอบเพียงทางเดียว คือการนำส่วนผสมต่างๆไปเจือจางในน้ำ หรือน้ำมัน และทดสอบทาบนผิว เพื่อหาว่าส่วนผสมรายการใดในสูตร ที่ก่อให้เกิดการแพ้คะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dignifiedparents » พฤหัสฯ. ก.พ. 23, 2017 8:38 am

ที่จริงแล้ว ส่วนผสมเกือบทุกอย่าง ผมฝากให้เพื่อนซื้อโดยใช้บัญชีของเพื่อน และผมเพิ่งจะเริ่มใช้บัญชีของผมซื้อของแค่ครั้งเดียว คำตอบที่ทางคุณตอบมาทั้ง 2 ข้อ งงครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ
dignifiedparents

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 23, 2017 5:38 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณสำหรับข้อมูลคะ ทีมงานเรียนสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อหาสาเหตุของปัญหาคะ

สารสกัดมะกรูด เป็นสารสกัดตัวรายการใดที่บริษัทจำหน่ายคะ

สารสกัดหัวหอม หมายถึง Hi-Quercetin® ถูกต้องหรือเปล่าคะ หากใช่ ทีมงานรบกวนขอทราบหมายเลข lot ของสินค้าด้วยคะ เพื่อทำการตรวจสอบ เนื่องจาก Hi-Quercetin® ไม่สามารถทำให้สูตรแชมพูที่ท่านสมาชิกผสม เกิดความเหลวได้คะ ยกเว้นมีความผิดปกติจากส่วนผสม ซึ่งทีมงานจะรีบตรวจสอบและเรียนแจ้งกลับคะ

สารสกัดกาแฟ หมายถึง Slim-Coffee™ ถูกต้องหรือเปล่าคะ ไม่ทราบใช้ในอัตรากี่ % คะ และในขั้นตอนการผสม เติมผงลงบนผิวของสูตร แล้วจึงปั่น หรือว่า เติมลงในขณะที่ทำการปั่นคะ ในขั้นตอนที่เติมลงไป

สารสกัดว่านหางจระเข้ หมายถึง Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) ถูกต้องหรือเปล่าคะ ทีมงานรบกวนขอทราบหมายเลข lot ของสินค้าด้วยคะ เพื่อทำการตรวจสอบ เนื่องจาก Aloe Vera Extract (อัตราสกัด 10:1 FullAssay™) ไม่สามารถทำให้สูตรแชมพูที่ท่านสมาชิกผสม เกิดความเหลวได้คะ ยกเว้นมีความผิดปกติจากส่วนผสม ซึ่งทีมงานจะรีบตรวจสอบและเรียนแจ้งกลับคะ

สารสกัดใบบัวบก หมายถึง Centella Asiatica Extract (Madecassoside 7.7%) หรือเปล่าคะ ท่านสมาชิกใช้ในอัตรากี่ % คะ ในขั้นตอนการผสม มีการปั่นหรือคนมากน้อยเพียงใดคะ ทีมงานเรียนขอทราบหมายเลข lot เพื่อทำการทดสอบในสูตร เพื่อหาสาเหตุของการเหลวตัวของสูตรด้วยคะ

โรสแมรี่ หมายถึง Rosemary Oleoresin Extract (ROE) หรือเปล่าคะ ท่านสมาชิกใช้ในอัตรากี่ % คะ ในขั้นตอนการผสม มีการปั่นหรือคนมากน้อยเพียงใดคะ ทีมงานเรียนขอทราบหมายเลข lot เพื่อทำการทดสอบในสูตร เพื่อหาสาเหตุของการเหลวตัวของสูตรด้วยคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม