สูตรบำรุงผม

ขอถาม แชมพูสูตรเด็ก หรือไม่ระคายเคืองตา ครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

ขอถาม แชมพูสูตรเด็ก หรือไม่ระคายเคืองตา ครับ

โพสต์โดย srawut_diskul » พฤหัสฯ. ส.ค. 25, 2016 1:40 pm

ต้องการ นำมาใช้กับสุนัข
ต้องใส่ ตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
srawut_diskul

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอถาม แชมพูสูตรเด็ก หรือไม่ระคายเคืองตา ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 25, 2016 2:19 pm

สวัสดีคะ

สูตร no tear จะใช้วิธีการปรับ pH ให้อยู่ในระดับประมาณ 7 เพื่อให้ใกล้เคียงกับตา เมื่อเข้าตาจึงไม่แสบตา รวมถึงการพยายามเลือกใช้สารซักฟอก กลุ่มที่อ่อนโยนคะ

สารซักฟอกที่บริษัทจำหน่ายทุกรายการ มีความอ่อนโยนสูง และไม่มีสารกลุ่ม Sulfate [SLS, SLES] จึงสามารถเลือกใช้ในสูตรได้ตามลักษณะที่ต้องการ เช่นบางชนิดสามารถสร้างฟองได้ดี บางชนิดสามารถทำความสะอาดได้ดี บางชนิดมีต้นกำหนดการกรดอะมิโน ท่านสมาชิกสามารถศึกษาข้อมูลจุดเด่นของสารซักฟอกแต่ละชนิด ได้จากรายละเอียดผลิตภัณฑ์คะ โดยกรุณาปรับ pH ให้อยู่ในระดับที่ไม่เกิน 7 ก็จะอ่อนโยนต่อผิวคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอถาม แชมพูสูตรเด็ก หรือไม่ระคายเคืองตา ครับ

โพสต์โดย srawut_diskul » ศุกร์ ส.ค. 26, 2016 8:58 am

ขอคำแนะนำสูตรได้ไหมครับ

อยากลองทำ 2 สูตรคือ

Amino

กับ

Lauryl Glucoside

จุดประสงค์ เน้น ผิวแพ้ง่าย ชุ่มชื้น ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โพสต์โดย srawut_diskul » จันทร์ ส.ค. 29, 2016 2:06 pm

เข้ามา ดูคำตอบ อยู่น่ะครับ

ถ้าว่าง รบกวนด้วยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 29, 2016 3:40 pm

สวัสดีคะ

ทั้ง AminoWash และ Lauryl Glucoside สามารถใช้ทำแชมพูเด็กได้คะ โดยมีข้อเด่นข้อด้อยแตกต่างกันไปดังนี้คะ

AminoWash ให้ฟองดี มีความอ่อนโยนดี และมี pH ในช่วงที่เหมาะสมกับผิวพอดี ไม่จำเป็นต้องปรับค่า pH ใดๆ แต่มีราคาสูง เมื่อเทียบกับสารซักฟอกชนิดอื่นๆ

Lauryl Glucoside มีราคาถูก แต่ให้ฟองน้อย และมีความเป็นด่างสูตร การใช้ในสูตรใดๆจะต้องปรับค่า pH ด้วยการเติมกรด เพื่อให้สูตรมี pH ในช่วงที่เหมาะสมกับผิวคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม