สูตรบำรุงผม

อยากได้สูตรทำPomadeชนิดOil Base ครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

อยากได้สูตรทำPomadeชนิดOil Base ครับ

โพสต์โดย backspace_16 » พุธ ส.ค. 17, 2016 4:33 pm

พอดีได้ลองทำโพเมด(Pomade)เป็นผลิตภัณฑ์จัดแต่งทรงผมชนิดหนึ่ง เป็นชนิด Oil Base ซึ่งมีส่วนผสมหลักคือ
1.Bees Wax, Candelilla Wax, Microcrystalline Wax
2.น้ำมันสกัดจากพืชเช่น น้ำมันอัลมอนด์ น้ำมันมะพร้าว หรือน้ำมันละหุ่ง
3.กลิ่นจากหัวน้ำหอม

เมื่อผมลองนำส่วนผสมมารวมกันแล้วลักษณะผลิตภัณฑ์จะมีลักษะแข็งมาก ซึ่งยากต่อการใช้งานต้องใช้ไดร์ร้อนเป่าให้นิ่มลง จึงอยากจะถามว่า ควรจะใช้สารอื่นใดเพิ่มเติมครับ เพิ่อให้เนื้อโพเมดอ่อนนุ่มลงและสามารถใช้งานได้ในอุณห้องครับ

ขอบคุณครับ
backspace_16

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากได้สูตรทำPomadeชนิดOil Base ครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 17, 2016 11:55 pm

สวัสดีคะ

ขอความกรุณาท่านสมาชิก แจ้งตัวอย่างผลิตภัณฑ์ และ ingredient list บนฉลากของผลิตภัณฑ์ ที่เป็น Pomade ชนิด Oil Base เพื่อให้ทีมงานได้แนะนำได้อย่างถูกต้องยิ่งขึ้นด้วยคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากได้สูตรทำPomadeชนิดOil Base ครับ

โพสต์โดย backspace_16 » พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2016 8:44 am

สวัสดีครับ
ส่วนประกอบของผลิตภัณฑ์ชนิด oil based ฃองผลิตภัณฑ์ที่ผมใช้นะครับ
1. Beeswax
2. Lanolin
3. Tween20
4. mint Essential Oils
5. Olive Oil
6. Candelilla Wax
7. Microcrystalline Wax
8. Jojoba Oil
10. Carnauba Wax
11. shea butter
12. Fragrance

แต่ตัวผลิตภัณฑ์ไม่ได้บอกปริมาณหรืออัตราส่วนเอาไว้ครับ พอดีอยากจะทำสูตรของตัวเองครับแต่จะปรับส่วนเอาครับ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 19, 2016 11:14 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำอัตราส่วนคะ

ส่วนของ wax ทุกชนิด [Beeswax, Candelilla Wax, Microcrystalline Wax, Carnauba Wax] มีอัตราส่วนรวมกันไม่เกิน 20% คะ โดยหากชอบลักษณะเนื้อแข็ง อาจจะเพิ่มถึงระดับ 25-30% ได้ แต่เนื้อสูตรของ Wax ประมาณ 25-30% จะคล้ายคลึงกับ ลิปบาล์ม คะ

ส่วนที่เหลือคือน้ำมัน และ butter ตามที่ต้องการคะ

Tween 20 พิจารณาใช้ที่ 1-2% คะ ทีมงานเรียนแนะนำ ใช้ Oil Blender 2-3% เพื่อประสานน้ำมันทั้งหมดเข้าด้วยกัน ซึ่งจะทำให้เนื้อสูตรเนียนและดูเข้ากันได้ดีมากยิ่งขึ้น [แม้ว่าโดยปกติ น้ำมันทั้งหมดจะเข้ากันได้อยู่แล้ว แต่ Oil Blender จะช่วยทำให้เนื้อเรียบเนียนคะ]

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย backspace_16 » จันทร์ ส.ค. 22, 2016 8:36 am

ขอบคุณมากครับช่วยได้เยอะเลยครับ

โพสต์โดย dio.noza » จันทร์ ม.ค. 16, 2017 5:45 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำอัตราส่วนคะ

ส่วนของ wax ทุกชนิด [Beeswax, Candelilla Wax, Microcrystalline Wax, Carnauba Wax] มีอัตราส่วนรวมกันไม่เกิน 20% คะ โดยหากชอบลักษณะเนื้อแข็ง อาจจะเพิ่มถึงระดับ 25-30% ได้ แต่เนื้อสูตรของ Wax ประมาณ 25-30% จะคล้ายคลึงกับ ลิปบาล์ม คะ

ส่วนที่เหลือคือน้ำมัน และ butter ตามที่ต้องการคะ

Tween 20 พิจารณาใช้ที่ 1-2% คะ ทีมงานเรียนแนะนำ ใช้ Oil Blender 2-3% เพื่อประสานน้ำมันทั้งหมดเข้าด้วยกัน ซึ่งจะทำให้เนื้อสูตรเนียนและดูเข้ากันได้ดีมากยิ่งขึ้น [แม้ว่าโดยปกติ น้ำมันทั้งหมดจะเข้ากันได้อยู่แล้ว แต่ Oil Blender จะช่วยทำให้เนื้อเรียบเนียนคะ]

ขอบคุณคะ

พอดีผมได้ลองทำตามที่ Staff แนะนำมาอาครับ แต่อยากทราว่าทำไมเนื้อ Pomade มันยังแข็งอยู่เลยครับ
โดยวิธีทำของผมคือ

1. ตั้งไฟไว้ที่ 100 องศา

2. ใส่ Beeswax 8.3%
Microcrystalline Wax 8.3%
Carnauba Wax 8.3%
คนให้เข้ากัน

3. ใส่ Lanolin 24.3%
Olive Oil 24.3%
shea butter 24.3%
Tween20 2%
คนให้เข้ากันแล้วเทใส่ภาชนะ ปิดฝา แล้วรอให้เย็น

แต่เนื้อ Pomade มีความแข็งมากและไม่มีความ เหนียว หนืด หนึบ เลยคับ
ผมอยากทราพว่าผมทำอะไรผิดพลาดไปรึเปล่า แล้วถ้าเกิดผมต้องการให้เนื้อ Pomade มีความ เหนียว หนืด หนึบ มากขึ้นผมต้องทำยังไงครับ
dio.noza

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 16, 2017 8:57 pm

สวัสดีคะ

สาเหตุเกิดจากการใช้ Wax ที่สูงมากคะ เรียนแนะนำปรับลด Wax ลงมาเหลือ 10-20% คะ แนะนำทดลองที่ 15% และจากนั้นปรับลด หรือ เพิ่ม ตาม ความแข็ง/นุ่ม ที่ต้องการคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย dio.noza » ศุกร์ ม.ค. 20, 2017 4:06 am

ขอคุณมากๆครับ
ผมลด wax ลงแล้ว เหลือแค่ 10% แต่ความเหนอะ มันก็น้อยมากอาครับ
พอผมใส่ wax ที่ 15%-20% จนเนื้อแข็ง แต่ความหนึบ เหนอะ มันก็ยังน้อยเหมือนเดิม
คือผมต้องทำยังไงหรอครับถึงจะได้ความ เหนียว หนึบ ที่จะทำให้จักทรงผมได้จริงๆอาครับ
ต้องใส่สารเคมีตัวไหนเพิ่ม หรือว่ายังไงหรอครับ ขอบคุณมากครับ
dio.noza

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 27, 2017 7:29 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งดังนี้คะ

ลักษณะ pomade หรือ wax ในรูป oil based โดยไม่มีองค์ประกอบของน้ำมัน จะพึ่งพิงความแข็ง และการ hold เส้นผม จากส่วนของ wax ในสูตร ซึ่งการใช้ในสัดส่วนที่มากขึ้น เนื้อก็จะแข็งและเหนียวมากขึ้นด้วยเช่นกัน หากสังเกตุจะพบว่า ผลิตภัณฑ์ในท้องตลาด ชนิดที่มีความสามารถในการ hold เป็นระยะเวลานานและมาก หากเป็น oil based มักจะมีความข้นหนืดสูงมาก

หากท่านสมาชิกต้องการชนิดที่สามารถ hold เส้นผมได้ดี และยาวนาน ทั้งยังสามารถปรับแต่งความข้นของเนื้อได้ดี กรุณาพิจารณาทำสูตรในรูป Water based คะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม