สูตรบำรุงผม

อยากได้สูตร hair spray

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

อยากได้สูตร hair spray

โพสต์โดย mars_61z » ศุกร์ ก.ค. 29, 2016 10:26 am

อยากได้สูตร hair spray หรือ leave-on เคราตินเข้มข้นคะ ไม่ทราบว่าจะต้องมีส่วนผสมของอะไรบ้างคะ แบบผสมง่ายๆไม่ต้องใช้ความร้อนอ่ะคะ สภาพผมคือผมแห้งพันกันไม่มีน้ำหนักโดยเฉพาะปลายผม(แล้วเคราติน 100% สามารถนำมาผสมกับทรีตเมนต์หมักผมเลยได้ไหม)
ขอบคุณค่ะ
mars_61z

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากได้สูตร hair spray

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 01, 2016 2:50 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถเลือกใช้ conditoner สำหรับเส้นผม ตามระดับของความแห้ง-กระด้าง ของเส้นผม โดย conditioner จะทำหน้าที่เคลือบเส้นผมไว้ ให้นุ่มลื่น โดยสามารถพิจารณาเติม Keratin เพื่อช่วยบำรุงให้โปรตีนแก่เส้นผมคะ

ตัวอย่างคะ

Silicone Quick-Cond 5%
Pure Keratin 5%
Water 89%
Phenoxyethanol SA 1%

หากผมแห้งมาก สามารถเลือก Codntioner ตัวอื่นๆ ที่สามารถเคลือบผิวได้มากขึ้น เช่น Silicone Hi-Cond

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bua.sutina » อาทิตย์ พ.ย. 20, 2016 8:02 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มหน่อยค่ะ สูตร hair spray จำเป็นต้องปรับ pH ด้วยมั้ยอ่าค่ะ
bua.sutina

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 22, 2016 8:40 pm

สวัสดีคะ

ไม่จำเป็นคะ องค์ประกอบต่างๆในสูตร ไม่ได้มีรายการใด ที่มีความเป็นกรด หรือด่าง เป็นพิเศษ สูตรที่ผสมขึ้น จะมี pH กลางๆ ซึ่งสามารถใช้ได้ตามปกติคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม