วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

วิเคราะห์สูตรรองพื้นตัวนี่ให้หน่อยค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

วิเคราะห์สูตรรองพื้นตัวนี่ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย justployyy » อังคาร ก.ค. 19, 2016 12:53 am

รบกวนช่วยดูส่วนผสมให้หน่อยค่ะว่าควรใช้อะไรเท่าไหร่
เคยลองคิดส่วนผสมเองดูแล้วซื้อของมาทำ ไม่เวิร์คเลยค่ะ
เสียดายมากๆ
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าใช้อะไรเท่าไหร่
อันนี้คือส่วนผสมรองพื้นยี่ห้อแพงตัวหนึ่งค่ะ
ตัวท็อปๆจากต่างประเทศ
เนื้อครีม หนานิดๆแต่ก็ไม่ข้นมาก
ปกปิดรอยดำ รอยสิว เนียนมาก ติดทนนาน
แน่นเช้าถึงเย็นเลยค่ะ

เป็นคนผิวมัน เหงื่อออกง่าย ใช้มาหลายตัวหน้าหมอง
ตั้งแต่3ชม แรก จะซื้อตัวนี้ใช้ต่อก็ราคาโหดเกินค่ะ
รบกวนช่วยบอกปริมาณ และวิธีด้วยนะคะ (ถ้าสารบางตัวใช้ยากจริงๆ)
ขอบคุณค่ะ

Water, Cyclopentasiloxane, TrimethylsiloxySilicate, PEG/PPG-18/18 Dimethicone, Butylene Glycol, Tribehenin, Polyglyceryl-3 Diisostearate, Magnesium Sulfate, Tocopheryl Acetate, Polymethylsilsesquioxane, Methicone, Laureth-7, Xanthan Gum, Alumina, Sodium Dehydroacetate, DISTEARDIMONIUM HECTORITE, Cellulose Gum, Propylene Carbonate, Pentaerythrityl Tetra-Di-Butyl Hydroxyhydrocinnamate, Phenoxyethanol. May Contain: Iron Oxides, Mica, Titanium Dioxide
justployyy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิเคราะห์สูตรรองพื้นตัวนี่ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ ก.ค. 23, 2016 9:37 pm

คุณเคยทำ Water in Oil เซรั่ม หรือ ครีม แล้วหรือยัง?

คือ ถ้าคุณยังไม่เคยผสมอะไรพื้นๆเลย แล้วคุณจะมาผสมสูตรแบบนี้ ล้มเหลวแน่ๆ เราไม่ได้แช่งนะ

มันไม่ได้ยาก แต่ต้องมีประสบการ ต้องผสมจากพื้นๆเป็นก่อน

สูตรพวกนี้คือ Water in Oil ถ้าคุณยังไม่เคยผสมเลย ก็ลองผสมแบบ ครีมบำรุงผิวง่ายๆ Water in Oil ก่อน แล้วถ้า work แล้วค่อยคิดว่าจะลองผสมแบบนี้ดู เพราะจากสูตรปกติที่มีแค่ส่วนน้ำมัน กับส่วนน้ำ กลายเป็นมีส่วนแป้ง ด้วย แต่มันก็ไม่ได้ยาก แต่ที่แน่ๆ มันจะคนด้วยมือ ไม่ได้ อย่างน้อยคุณต้องมีเครื่องมืออะไรพื้นฐานบ้าง

ถ้าคุณผสม Water in Oil แบบเบสิก ได้แล้ว ค่อยคิดว่าจะผสมสูตรแบบนี้

ลองดูจากแบบนี้นะ

Water ที่เหลือ
oil 20%
Water-in-Oil EZ 3%

ลองทำแบบนี้ดูก่อน ว่าคุณทำให้เป็นครีม หรือเซรั่ม ได้มั๊ย ถ้ายังไม่ได้ อย่าพึ่งข้ามขั้น

ถ้าคุณผสมได้สำเร็จ จากตรงนี้ไป คือ แค่ เพิ่ม wax ลงไป(ในส่วนน้ำมัน) แล้วก็มี ส่วนแป้ง เข้ามา แค่นั้นเอง
ขั้นต่อจากนั้น ก็คือ ฝึกปรับเนื้อ ข้น เหลว อะไรพวกนี้อะค่ะ
เอาทีละขั้น

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์