ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

วิธีผสมน้ำหอมสำหรับฉีดพ่น

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

Re: วิธีผสมน้ำหอมสำหรับฉีดพ่น

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ธ.ค. 26, 2016 4:43 pm

ได้ผสมน้ำหอมตามที่ทีมงานแนะนำ ด้วยการเลือกกลิ่นที่ต้องการจากกลุ่ม bescents แต่ละกลิ่นมาผสมกัน และเพิ่มตัวที่bescents ไม่มีเป็นหัวน้ำหอม หรือน้ำมันหอมระเหย แต่กลิ่นที่ได้มันฉุนมากเลยค่ะ ไม่ทราบว่ากลุ่ม bescents คือส่วนผสมอะไรคะ เพราะแต่ละกลิ่นจะมีแต่กลิ่นฉุนๆ และมีกลิ่นนั้นๆเจือจางมากๆแบบแทบไม่ได้กลิ่น แล้วBescents Citrus ฉุนมาก ไม่เปรี้ยวสดชื่นอะไรเลย แทบไม่ได้กลิ่นของความเปรี้ยวเลย มีแต่ความฉุนเหมือนน้ำยาถูพื้นประมาณนั้นค่ะ คืองงมากมากว่า bescents คืออะไร ทำไมไม่มีกลิ่นหอมตามชื่อกลิ่นอย่างชัดเจนเหมือนน้ำมันหอมระเหย หรือหัวน้ำหอมคะ ผสมไปตั้งหลายกลิ่น ออกมามีแต่ฉุนๆไปหมดเลยค่ะ ยังคงไม่เข้าใจว่ากลุ่ม bescents คืออะไรค่ะ เท่าที่ซื้อมาไม่อยากเลือกกลุ่มนี้อีกเลยค่ะ

แบบนี้ใช้หัวน้ำหอมหรือน้ำมันหอมระเหยกลิ่นที่ต้องการผสมกับแอลกอฮอล์และ FloraFix ไปเลยจะหอมกว่าไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 28, 2016 5:45 pm

สวัสดีคะ

กลิ่น A-Z ของทาง bescents เป็นการจำแนกกลิ่นของน้ำหอมออกมาเป็น แนวกลิ่น แต่ละประเภท คะ

โดยท่านสมาชิกสามารถสร้างกลิ่นหอมขึ้นมาใหม่ ด้วยการใช้ A-Z ผสมกัน หรือดัดแปลงกลิ่นน้ำหอมเดิมที่มีอยู่แล้ว ให้มีลักษณะกลิ่นที่แตกต่างไปตามต้องการ

ตัวอย่างเช่น ท่านสมาชิกสามารถนำ Lavender Oil มาเติมแต่ง Bescents R ซึ่งเป็นลักษณะกลิ่นกุหลาบ ก็จะได้ Lavender ที่มีลักษณะเป็นกลิ่นกุหลาบคะ

ในระดับความฉุนหรือความรุนแรงของกลิ่นแต่ละประเภท ก็จะมีความแตกต่างกันไป ในบางกลิ่นที่มีความรุนแรงสูง ก็อาจจะเลือกใช้เพียงเล็กน้อย ในขณะที่บางกลิ่นมีกลิ่นที่บางเบา/อ่อน ก็อาจจะเลือกใช้เยอะขึ้นในสูตร ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับลักษณะกลิ่นที่ต้องการจากน้ำหอมที่จะปรุงขึ้นมาคะ

แบบนี้ใช้หัวน้ำหอมหรือน้ำมันหอมระเหยกลิ่นที่ต้องการผสมกับแอลกอฮอล์และ FloraFix ไปเลยจะหอมกว่าไหมคะ

หากท่านสมาชิกมีน้ำหอม หรือน้ำมันหอมระเหย กลิ่นที่ถูกใจอยู่แล้ว การเลือกใช้น้ำหอมสำเร็จรูป หรือน้ำมันหอมระเหย ก็เป็นทางเลือกที่ดีกว่าแน่นอนคะ แต่บ่อยครั้ง ผลิตภัณฑ์ที่เราสร้างขึ้นมา ต้องการกลิ่นที่มีความเฉพาะเจาะจง เพื่อให้เป็นเอกลักษณ์ และไม่สามารถลอกเลียนแบบได้ง่าย การสร้างกลิ่นขึ้นมาให้เป็นกลิ่นของเราเอง ก็เป็นส่วนสำคัญในการทำให้ผลิตภัณฑ์ของเราสำเร็จในตลาดคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. เม.ย. 20, 2017 11:33 am

รายละเอียดที่แจ้งว่า
BLEND>ดอกไม้ น้ำมันกลิ่นดอกไม้ เช่นดอกลิลลี่ ดอกกุหลาบ
น้ำมันกลิ่นดอกไม้ หมายถึงอะไรคะ ผลิตจากอะไร สังเคราะห์หรือธรรมชาติ

หมวดหมู่ธรรมชาติ
น้ำมันหอมระเหยจากธรรมชาติ : All Natural Essential Oils, Resinoids and Absolutes.
เป็นEssential Oil 100% เลยไหมคะ รึเป็นEssential Oil ที่เอามาเจือจางและปรุงกลิ่นเพิ่มเติมคะ

หมวดหมู่ส่วนประกอบมีรายละเอียดว่า
ส่วนประกอบ
ส่วนประกอบน้ำหอม เช่น สารตรึงกลิ่น (fixative) ให้กลิ่นติดทนนาน, สารละลาย (solvent) ให้น้ำหอมสามารถละลายในน้ำ, เบสผลิตภัณฑ์ เช่น บาล์ม, โลชั่น, น้ำหอมเสปรย์
คืออะไรคะ ดูไม่เข้าใจเลย จะเลือกกลิ่นได้อย่างไรว่าเป็นกลิ่นที่ต้องการ และวิธีการใช้อย่างไรคะ ใช้สำหรับเครื่องสำอางรึป่าวคะ
ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » ศุกร์ เม.ย. 21, 2017 7:43 pm

สวัสดีคะ

BLEND>ดอกไม้ น้ำมันกลิ่นดอกไม้ เช่นดอกลิลลี่ ดอกกุหลาบ
น้ำมันกลิ่นดอกไม้ หมายถึงอะไรคะ ผลิตจากอะไร สังเคราะห์หรือธรรมชาติ

สังเคราะห์คะ

น้ำมันหอมระเหยจากธรรมชาติ : All Natural Essential Oils, Resinoids and Absolutes.
เป็นEssential Oil 100% เลยไหมคะ รึเป็นEssential Oil ที่เอามาเจือจางและปรุงกลิ่นเพิ่มเติมคะ

Essential Oil 100% หรือ Absolutes 100% หรือ Resinoids 100% คะ ไม่มีการเจือปนหรือแต่งเติมใดๆคะ

ส่วนประกอบ
ส่วนประกอบน้ำหอม เช่น สารตรึงกลิ่น (fixative) ให้กลิ่นติดทนนาน, สารละลาย (solvent) ให้น้ำหอมสามารถละลายในน้ำ, เบสผลิตภัณฑ์ เช่น บาล์ม, โลชั่น, น้ำหอมเสปรย์

ส่วนประกอบน้ำหอมที่ใช้ในการปรุงแต่งกลิ่นหอม สรรสร้างน้ำหอม ในกลิ่นต่างๆ ตามที่ต้องการ *หมวดนี้สำหรับผู้ที่มีความรู้ในการสร้างกลิ่นน้ำหอมเท่านั้น สำหรับผู้ที่ต้องการน้ำหอมสำเร็จรูป กรุณาเลือกสินค้าในหมวด BLEND เท่านั้นคะ*
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ค. 24, 2017 5:28 pm

ซื้อหัวน้ำหอมมาผสมในสบู่และแชมพูค่ะ
เคยอ่านว่าส่วนประกอบของกลิ่นที่ใส่ในเครื่องสำอางจะให้ให้มีความหอมที่ชัดเจนและติดทนนานกว่าใช้หัวน้ำหอมอย่างเดียว
ซื้อRose Acetate, Phenethyl Alcohol มา อยากสอบถามว่าผสม2ตัวนี้ในหัวน้ำหอมกลิ่นกุหลาบหรือกลิ่นอื่นๆเพื่อเพิ่มความชัดและทนของกลิ่นในผลิตภัณฑ์ได้ไหมคะ
ถ้าสามารถผสมได้ ต้องใส่ในอัตราส่วนช่วงเท่าไหร่คะ
Rose Acetateที่เป็นผง จะใช้อะไรทำละลายก่อนผสมในหัวน้ำหอมคะ หรือละลายกับน้ำหอมได้เลย
ขอบคุณมากค่ะ
ขอโทษที่ถามในกระทู้เก่าค่ะ ตั้งถามกระทู้ใหม่ในมือถือไม่ได้เพราะกล่องข้อความจะใหญ่บังปุ่มโพสต์ ไม่สามารถกดปุ่มได้เลยค่ะ อยากให้ไอทีแก้ตรงนี้เหมือนกันค่ะให้มันรองรับการใช้งานผ่านมือถือได้เต็มที่ บางกระทู้ไม่เป็น บางกระทู้เป็น
dharmaamm

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ค. 24, 2017 6:48 pm

สวัสดีคะ

ซื้อRose Acetate, Phenethyl Alcohol มา อยากสอบถามว่าผสม2ตัวนี้ในหัวน้ำหอมกลิ่นกุหลาบหรือกลิ่นอื่นๆเพื่อเพิ่มความชัดและทนของกลิ่นในผลิตภัณฑ์ได้ไหมคะ
ถ้าสามารถผสมได้ ต้องใส่ในอัตราส่วนช่วงเท่าไหร่คะ

ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ มีลักษณะกลิ่นเป็นกุหลาบคะ แต่หากใช้เพียงเดี่ยวๆ อาจจะให้กลิ่นไม่สมบูรณ์คะ การผสมเข้ากันหลายๆรายการเพื่อให้ได้กลิ่นน้ำหอม จะได้กลิ่นที่สมบูรณ์กว่าคะ

อัตราการใช้ของส่วนผสมน้ำหอมเหล่านี้ ไม่ได้มีข้อกำหนดชัดเจน ใช้ในอัตราที่ได้กลิ่นตามที่ต้องการคะ

Rose Acetateที่เป็นผง จะใช้อะไรทำละลายก่อนผสมในหัวน้ำหอมคะ หรือละลายกับน้ำหอมได้เลย

สามารถผสมเข้ากับน้ำหอมได้เลยคะ น้ำหอมส่วนใหญ่จะสามารถละลายผง Rose Acetate หรือ ส่วนผสมน้ำหอมที่เป็นผง ได้คะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม