สูตรบำรุงผม

อยากสอบถามสูตรทำ Hair coat ค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

อยากสอบถามสูตรทำ Hair coat ค่ะ

โพสต์โดย choosy.diy » ศุกร์ ก.ค. 08, 2016 11:13 am

ก่อนหน้านี้ได้ซื้ออุปกรณ์มาทำสเปรย์บำรุงผมจากทางร้าน
แต่ได้ลองอ่านในเวบบอดไม่มีสูตรการทำ hair coat อยาดได้สูตรเบื้องต้นพอจะเป็นไปได้ไหมค่ะ

ขอขอบพระคุณทีมงานผู้เชี่ยวชาญล่วงหน้ามากๆเลยน้าค้า
choosy.diy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากสอบถามสูตรทำ Hair coat ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 13, 2016 8:17 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอความกรุณาท่านสมาชิก กรุณายกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่สอบถามถึง และขอ ingredient list บนฉลากผลิตภัณฑ์ด้วยคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากสอบถามสูตรทำ Hair coat ค่ะ

โพสต์โดย choosy.diy » พฤหัสฯ. ก.ค. 28, 2016 9:24 am

ยกตัวอย่างเช่น เคลือบบำรุงผม ยี่ห้อ ฟรีแอนฟรีอ่าค้าที่เปนขวดปั๊มจิ๋วๆ
จริงๆเราจะมาดัดแปลงใช้เปนที่เคลือบขนสุนัขอ่ะค่ะ
choosy.diy

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ ส.ค. 12, 2016 11:31 pm

เราก็อยากช่วย แต่ถ้าคุณไม่มีแม้แต่ รายการส่วนผสม ของผลิตภัณฑ์ที่คุณพูดถึง ซึ่งมันควรจะต้องอยู่บนฉลากสินค้าในมือคุณแล้ว ก็ไม่รู้จะช่วยยังไงอะ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย choosy.diy » ศุกร์ พ.ย. 11, 2016 11:31 am

ขออภัยที่เหมือนทำให้แอดมินผู้เชี่ยวชาญไมาพอใจจริงๆนะร่ะ
ขอโทดจริงๆ เราพยามกาข้อมูลจากแหล่งอื่นก่อนตั้งกระทู้สอบถาม ซึ่งเราไม่เจอจริงๆค่ะ
คือที่สงสัยจริงๆคือ เนื้อเบส ของการทำ hair coat มันใบ้อะไรเปนตัวตั้งต้น
พอดีให้คำแนะนำเราได้ไหมจ้ะ

ที่มือเราไม่ว่าผลิตภัณฑ์ตัวไหน จะที่มีหรือไปดูจากของจริงที่ร้านอื่นๆ มันไม่บอกส่วนประกอบจริงๆค่ะ

เดียขอบคุณล่วงหน้า และต้องขอโทษแอดอีกครั้งนะค่ะ
choosy.diy

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ พ.ย. 12, 2016 6:19 pm

เปล่านะ เราไม่ได้ไม่พอใจอะไรเลย ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด เราเป็นคนพูดตรงๆ ก็ไม่มีข้อมูล เราก็แนะนำลำบากให้มันตรงกับที่ต้องการ

ถ้าเอาแค่ hair coat นี่ คือ มันมีหลากแบบมากๆ แล้วถ้าเราแนะนำไป โอกาสที่มันจะตรงกับที่ต้องการก็น้อยอยู่

เพราะ อะไรก็ตาม ที่เคลือบผมได้ ก็สามารถนำมาทำ hair coat ได้ทั้งนั้น

งั้นเดาให้แล้วกัน ถ้าทำ spray hair coat แบบ เบาๆ ก็เอาน้ำ + Alcohol (จะไม่ใส่ก็ได้นะ แต่สูตรมันก็จะระเหยช้ากว่าใส่) + Poly-Conditioner Pro หรือ Poly-Conditioner Eco ก็ได้ หรือจะเป็น + Silicone Quick-Cond หรือ Silicone Hi-Cond แทนก็ได้ (หรือจะรวมๆกัน มันก็ได้อีกเช่นกัน) กลุ่มพวกนี้ มันจะเคลือบผมไว้บางๆ ให้ ผมจะมีน้ำหนักขึ้น ลื่นขึ้น แล้วก็บางตัวล้างออกจาก บางตัวล้างออกง่าย อันนี้ก็แล้วแต่กันไป ว่าจะชอบแบบไหน

จะใส่สารพวก hair conditioning มากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความหนักที่ต้องการ ก็ต้องลองผสมแล้วลองใช้ดูว่าหนักไป หรือเบาไป ก็ปรับกันไป

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย petchroong » อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2016 5:43 pm

มีสูตรดังนี้ เอามาจากข้างขวด อยากทำใช้เองเหมือนกัน
-Cyclopentasiloxane
-Dimethicone ( Silicone oil 350)
-Cyclomethicone
-Vitamin E
-Perfume
มันเขียนแค่นี้ค่ะ ข้างขวด
petchroong

โพสต์โดย petchroong » อาทิตย์ ธ.ค. 04, 2016 5:45 pm

จะใส่อะไรเท่าไหร่ค่ะ
petchroong

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 07, 2016 3:38 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

Cyclomethicone 90%
Dimethicone (Light, Low-Odor) 10%

ผสมเข้ากัน ทดลองสเปรย์ คะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย petchroong » พุธ ธ.ค. 07, 2016 8:43 pm

ใส่แค่สองตัวที่แนะนำข้างบนก็ได้ มแล้วเหรอค่ะ แล้วตัวนี้ล่ะค่ะ Cyclopentasiloxane ไม่ต้องใส่เหรอค่ะ ที่ต้องการคือน้ำมันใส่ผมนะค่ะ ไม่ใช่แฮร์สเปรย์
petchroong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม