วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

ใช้ gel maker ตัวไหนดี

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

ใช้ gel maker ตัวไหนดี

โพสต์โดย ranger » ศุกร์ ก.ค. 08, 2016 12:58 am

สารคือ MgSO4 ละลายน้ำ แล้วต้องการเพิ่มความหนืด ไม่สามารถใช้ Carbomer ได้เพราะต้องเติมด่างลงไป แล้วด่างจะไปทำปฎิกริยากับ MgSO4 และไม่ต้องการใช้ Triethanolamine เพราะสามารถซึมเข้าผิวหนังได้

ต้องการสารที่เติมแล้วไม่ทำปฎิกริยากับ MgSO4 ตอนนี้กำลังสนใจ Hydroxyethyl Cellulose หรือ Pro Polymer เพราะเห็นบอกว่า ไม่ทำปฎิกริยากับ electrolytes แต่ไม่รู้จะทำปฎิกริยากับ MgSO4 รึเปล่า หากทีมงานมีสารตัวไหนแนะนำ รบกวนแจ้งด้วย จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ranger

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ใช้ gel maker ตัวไหนดี

โพสต์โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ ก.ค. 10, 2016 12:04 am

MgSO4 มี Magnesium เป็น electrolyte เต็มๆ คำถามคือ ใช้กี่ % ละลายในน้ำค่ะ? เยอะมั๊ย แล้วลักษณะผลิตภัณฑ์คือ ใช้เพื่ออะไร? ถ้าเยอะมาก Pro Polymer ก็ไม่ไหวเหมือนกัน Carbomer ไม่ต้องพูดถึง พังตั้งแต่ % แรก

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย ranger » อังคาร ก.ค. 12, 2016 12:58 am

ใช้เข้มข้นสุดเท่าที่จะละลายได้เลยล่ะครับ คือ MgSO4.7H2O ประมาณ 71% ใช้ทาผิวเพื่อดีท๊อกซ์ครับ แต่ความเข้มข้นเท่านี้ยังเหลวเป็นน้ำอยู่ ทาลำบาก ทาแล้วกลายเป็นเกลือ เลยอยากให้หนืดกว่านี้ แต่ไม่ต้องการให้หนืดเป็นเจลครับ แค่ให้เหลวๆเป็นน้ำๆอยู่ แล้วอย่างนี้มีสารตัวไหนใช้ได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
ranger

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ค. 12, 2016 7:54 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ Xanthan Gum น่าจะเหมาะสมที่สุดในกรณีนี้คะ

Pro Polymer ไม่สามารถทน electrolyte รุนแรงได้เท่าที่ท่านสมาชิกแจ้งสูตรมาคะ

Cellulose จะมีปัญหาเรื่องขั้นตอนการใช้ ที่อาจจะยุ่งยากและไม่เหมาะกับลักษณะสูตรที่แจ้งมาคะ

กรุณาใช้ Xanthan Gum ปั่นจนละลายในน้ำ ได้ลักษณะเจลน้ำ แล้วจึงเติม MgSO4 ลงไปละลายคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ranger » พุธ ก.ค. 13, 2016 2:43 pm

ถูกใจครับ แต่ไม่รู้กด like ตรงไหน

ดูจากหน้า Xanthan Gum แล้ว เขียนว่า "ไม่เหมาะกับการใช้สร้างเนื้อเจลสำหรับผลิตภัณฑ์ทาผิว เนื่องจากไม่สามารถช่วยนำพาส่วนผสมในเนื้อเจลเข้าสู่ผิวได้ดี" ซึ่งผมต้องการคุณสมบัตินี้ด้วยน่ะสิ
ranger

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 13, 2016 8:16 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถใช้ส่วนผสมนำพา เพิ่มเติมลงในสูตร ตัวอย่างเช่น ใช้ pentylene glycol 3-5% หรือ Ethoxydiglycol 5-10% เพื่อช่วยนำพา ทดแทนความด้อยประสิทธิภาพการนำพาของ Xanthan Gum คะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย ranger » พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2016 8:25 pm

ทั้ง pentylene glycol และ Ethoxydiglycol มี Molecular weight ร้อยกว่า สามารถซึมผ่านผิวหนังได้ทั้งนั้นเลย บอกตรงๆว่า ไม่อยากได้รับสารเคมีเพิ่มเข้าไปในร่างกายครับ อยากใช้ Gel Maker ล้วนๆ เพราะมันเป็น polymer ที่ไม่สามารถซึมผ่านผิวหนังได้ ถ้าใช้ Hydroxyethyl Cellulose จะไหวไหมครับ ขอบคุณครับ
ranger

โพสต์โดย cosmeceutical7 » เสาร์ ก.ค. 23, 2016 9:29 pm

ถ้าคุณจะนำพาส่วนผสมซึมเข้าผิว โดยไม่ให้ส่วนผสมมันซึมเข้าผิวได้ ? คือ งง :shock: :shock:

C7 8-)
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nid.544595
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์