สูตรแต่งหน้า

ถามเรื่องการผสมสี eye shadow

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

Re: ถามเรื่องการผสมสี eye shadow

โพสต์โดย sornplod » ศุกร์ ส.ค. 19, 2016 1:46 am

คุณใช้ Dimethicon เพื่อทำได้ด้วยวิธีไหนค่ะ
กรุณาแจ้งให้ทราบด้วย จะได้ทำตามวิธีนั้น
ดิฉันใช้ dimethicon ผลคือ = liquid lip คุณภาพดีทีเดียวเลยค่ะ พิกเม้นสม่ำเสมอเมื่อทาแล้วไม่เป็นเส้น
จะมีก็แต่ทำให้สีเข้มขึ้นเท่านั้นค่ะ

ส่วน eyeshadow ลองเปลี่ยนมาใช้ Isododecane เป็นเบส แต่งสีคนจนเป็นก้อนๆ
แล้วจึงเซ็ตลงจานสี ใช้กระดาษทิชชูกล่องวางลงไป และนำเหรียญ 10 บาท (ที่ล้างสะอาดแล้ว)
วางทาบและกดค่ะ กดแน่นไปรึเปล่าไม่รู้ ทิ้งไว้ประมาณ 3 วันค่ะ จนแห้ง
พอนำมาใช้ อืม เหมือนมันแน่นไปค่ะ ถูสีขึ้นมายาก คุณภาพอยากจะพัฒนาให้ใช้ได้ง่ายมากกว่านี้ค่ะ
ได้ทราบมาว่าต้องใช้ที่มีส่วนผสมของ alcohol
Eyeshadow คือสามสีบนขวา pink yello white
ไฟล์แนป
image.jpg (339.79 KiB) เปิดดู 3814 ครั้ง
sornplod

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ถามเรื่องการผสมสี eye shadow

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 19, 2016 11:45 pm

สวัสดีคะ

เรียนแจ้งโครงสร้างสูตรแป้งกด pressed powder ดังนี้คะ

1. Binder [ เช่น Dimethicone*, LipidSoft ชนิดที่มีน้ำหนักพอสมควร เช่น LipidSoft CC, LipidSoft Palm, LipidSoft Moist ] 10-15%

2. ผงแป้งต่างๆ ทั้ง เบส Mica, Sericite, Talc รวมถึงสีต่างๆ และ Titanium Dioxide 85-90%

*Dimethicone ควรเลือกชนิดเนื้อเบส/เหลว ตัวอย่างเช่น Dimethicone Light [หากเลือกใช้ชนิด Medium จะทำให้ขั้นตอนการผสมยากขึ้น และเนื้อ pressed powder ฝืดขึ้นเมื่อใช้บนผิว]

เมื่อผสม 2 ให้เข้ากันได้ดีแล้ว จึงเติม 1 ลงใน 2 ซึ่งโดยปกติจะพบว่าผงแป้งอาจจะจับตัวเป็นก้อน เป็นลักษณะปกติ ผู้ผสมจะต้องคน/บีบ/เกลี่ย พยายามให้ Binder สามารถกระจายเข้าไปทั่วเนื้อแป้งได้มากที่สุด แล้วจึงเริ่มทำการกดลงบน plate เหล็ก

การใช้ Binder มากเกินไป จะทำให้ลักษณะผลิตภัณฑ์เปลี่ยนแปลงไป ตัวอย่างเช่น จะได้เนื้อเหลวคล้ายลิปตามที่ท่านสมาชิกแจ้งคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย sornplod » เสาร์ ส.ค. 20, 2016 2:00 am

รบกวนถามอีกซักเรื่องนะคะ ตัวทำละลาย Isododecane และ Butylene Glycol
ทำงานเหมือนกันไหมค่ะ ใช้ทดแทนกันได้ไหม
sornplod

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ส.ค. 22, 2016 7:26 pm

สวัสดีคะ

Isododecane และ Butylene Glycol มีความแตกต่างกันสิ้นเชิงคะ เรียนสอบถามท่านสมาชิก ลักษณะสูตร ที่ต้องการใช้ และทีมงานจะเรียนแนะนำ การเลือกใช้ที่เหมาะสมคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า