สูตรบำรุงผม

รบกวนช่วยดูสูตรด้วยนะคะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนช่วยดูสูตรด้วยนะคะ

โพสต์โดย phitchayathida.s » พุธ มิ.ย. 22, 2016 12:54 pm

อยากทราบเปอเซ็นส่วนผสมค่ะ เป็นครีมหมักผม เนื้อครีมสีขาวนุ่ม ใช้แล้วผมนุ่มลื่น พอทราบวิธีทำมั้ยคะ
เห็นว่าเป็นออกานิค อยากลองทำดูค่ะ

Water, Cetyl Alcohol, Cocos Nucifera (Coconut) Oil*, Behentrimonium Methosulfate, Glycerin (Vegetable), Butyrospermum Parkii (Shea) Butter*, Stearyl Alcohol, Sclerocarya Birrea Seed Oil, Behentrimonium Chloride, Panthenol, Biotin, Cetrimonium Chloride, Persea Gratissima (Avocado) Oil, Mangifera Indica (Mango) Seed Butter*, Fragrance (Essential Oil Blend), Tocopherol, Rubus Idaeus (Raspberry) Fruit Extract, Lycium Barbarum Fruit Extract, Euterpe Oleracea Fruit Extract, Psidium Guajava Fruit Extract, Hydrolyzed rice protein, Caprylhydroxamic Acid, Caprylyl Glycol, Citric Acid, Sodium Citrate, Ipomoea Batatas Extract, Cinnamidopropyltrimonium Chloride

ขอบคุณมากเลยนะคะ :)
phitchayathida.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มิ.ย. 30, 2016 1:25 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมสำคัญในสูตรมีดังนี้คะ

Water ส่วนที่เหลือ
Cetyl Alcohol สัดส่วนขึ้นอยู่กับความข้น/แข็งของเนื้อสูตร ซึ่งทีมงานไม่ทราบถึงความข้น/แข็งของผลิตภัณฑ์ต้นฉบับคะ
Cocos Nucifera (Coconut) Oil = Fractionated Coconut Oil 5-15%
Behentrimonium Methosulfate กรุณาพิจารณาใช้ Cetrimonium Chloride แทน
Glycerin (Vegetable)
Butyrospermum Parkii (Shea) Butter = shea butter
Stearyl Alcohol กรุณาพิจารณาใช้ Cetearyl Alcohol แทน
Sclerocarya Birrea Seed Oil กรุณาพิจารณาใช้น้ำมันธรรมชาติอื่นๆแทน ไม่เกิน 2%
Behentrimonium Chloride กรุณาพิจารณาใช้ Cetrimonium Chloride แทนไม่เกิน 2%
Panthenol ไม่เกิน 2%
Biotin ไม่เกิน 2%
Cetrimonium Chloride ไม่เกิน 2%
Persea Gratissima (Avocado) Oil = Avocado Oil ไม่เกิน 2%
Mangifera Indica (Mango) Seed Butter ไม่เกิน 2%

องค์ประกอบอื่นๆที่เหลือในสูตร เป็น การแต่งให้สูตรน่าใช้ [เช่นน้ำหอม] หรือสามารถโฆษณาทางการตลาดได้ง่าย [สารสกัดธรรมชาติต่างๆ]

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย phitchayathida.s » อังคาร ก.ค. 05, 2016 10:20 pm

ขอบคุณมากค่ะที่ตอบกลับ

ถ้าจะใส่ เคราตินเพิ่มเติม2% สามารถทำได้ไหมคะ ?

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 06, 2016 10:42 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้คะ ทั้งนี้ ในสูตรเดิมก็มีส่วนผสมบำรุงผมค่อนข้างเยอะแล้วคะ หากท่านสมาชิกพิจารณาเติม Keratin เข้าไปเพิ่ม กรุณาปรับลดส่วนผสมเดิมลงบ้างคะ

ขอบคุณคะ
staff

โพสต์โดย phitchayathida.s » พฤหัสฯ. ก.ค. 07, 2016 1:32 pm

โอเคค่ะ เพิ่มเติมนะคะ

หากต้องการใส่ฟีโรโมนลงในตัวครีมนี้
อยากทราบวิธีผสมค่ะ เพราะอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ หากสมมุตว่าตัวครีมขนาด 250 ml จะต้องใส่ 0.4% ใช้มั้ยคะ?
แล้วผสมยังไงบ้าง
และถ้าใส่แล้ว จะทำปฏิกิริยาทำให้ตัวครีมเสียง่ายหรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ค. 13, 2016 8:19 pm

สวัสดีคะ

ฟีโรโมน จะเหมาะกับการใช้ในผลิตภัณฑ์ ที่ออกแบบให้ฟุ้งกระจาย ให้ผู้คนรอบข้างสามารถได้รับกลิ่น จึงจะเกิดประสิทธิภาพคะ ลักษณะสูตรนี้ไม่น่าจะเหมาะกับการใช้ฟีโรโมน เป็นองค์ประกอบของกลิ่นคะ

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม