สูตรบำรุงผม

รบกวนสอบถามสูตร เซรั่มบำรุงผมค่ะ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

รบกวนสอบถามสูตร เซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย bua.sutina » พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2016 10:36 pm

อยากทำเซรั่มบำรุงผม รบกวนช่วยดูสูตรนี้หน่อยค่ะว่าโอเคมั้ย
Water phase: proVitamin B5 0.2%, Pure Keratin 0.5%, hydroprotein 3%, Hydrolyzed Silk Protein 3%, Phenoxyethanol 1%, Water 12.3%
oil phase: Dimethicone 10 %, Cyclopentasiloxane 70%

ถ้าจะผสมโดยอุ่น oil phase แล้วค่อยๆเทลง Water phase ค่อยๆคน มันจะเข้ากันมั้ยอ่าค่ะ
แล้วควรจะปรับเปลี่ยน % สารมั้ยอ่าค่ะ

ขอบคุณค้าา
bua.sutina

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตร เซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 03, 2016 3:27 pm

สวัสดีคะ

สูตรจะไม่สามารถเข้ากันได้คะ

เรียนสอบถาม ลักษณะ เซรั่ม เป็นสเปรย์ หรือใช้ทา ทั่วไปคะ

รบกวนขอสภาพเส้นผมด้วยคะ

ขอบคุณคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามสูตร เซรั่มบำรุงผมค่ะ

โพสต์โดย bua.sutina » พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2016 11:40 pm

ผมแห้งอ่าค่ะ ไม่ทราบว่าควรปรับสูตรยังไงอ่าค่ะถ้าต้องการเป็นเซรั่มอ่าค่ะ
bua.sutina

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มิ.ย. 10, 2016 10:46 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับสูตร โดยพยายามคงส่วนผสมเดิมที่ท่านสมาชิกเลือกไว้ให้มากที่สุดนะคะ

Water phase:
proVitamin B5 1%
Pure Keratin 1%
Hydrolyzed Silk Protein 0.5%
Silicone Quick-Cond 2-5% [ซิลิโคนที่สามารถละลายเข้ากับน้ำได้โดยตรง จึงสามารถผสมในส่วนของน้ำได้เลย เลือกใช้ตามระดับที่ต้องการ]
Phenoxyethanol 1%
Water ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม: ผสมทุกอย่างเข้าด้วยกัน จนได้ของเหลวใส

ขอบคุณคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม