สูตรแต่งหน้า

สอบถามการทำบลัชออนเนื้อผง กับเนื้อครีม

สูตรการปรุงเมคอัพ สำหรับแต่งหน้า เช่น foundation powder, lip stick, mineral makeup

สอบถามการทำบลัชออนเนื้อผง กับเนื้อครีม

โพสต์โดย kornrawan » พฤหัสฯ. พ.ค. 12, 2016 7:35 am

รบกวนสอบถามว่าการทำบลัชออนเนื้อผงกับเนื้อครีม ลักษณะคล้ายกับการทำ eye shadow ที่เคยลงไว้หรือไม่คะ แนะนำด้วย

ขอบคุณคะ
kornrawan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำบลัชออนเนื้อผง กับเนื้อครีม

โพสต์โดย aon.ohn » จันทร์ มิ.ย. 06, 2016 3:28 am

รอคำตอบด้วยคนค่ะ
aon.ohn

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถามการทำบลัชออนเนื้อผง กับเนื้อครีม

โพสต์โดย cosmeceutical7 » จันทร์ ก.ค. 04, 2016 11:26 pm

eye shadow ที่เค้าเคยลงกันไว้ นี่สูตรไหนค่ะ จะช่วยดูให้

แต่โดยปกติ สูตรจะใกล้กันมากๆ การเปลี่ยนไปเนื้อครีม ก็แค่ ใส่ลงใน Water-in-Oil Cream จบ

C7 8-)
cosmeceutical7

ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง

โพสต์โดย kornrawan.k » อังคาร ก.ค. 05, 2016 1:20 pm

ขออ้างอิงสูตรที่เคยลงไว้คะ

โดย cosmeceutical7 » อาทิตย์ ส.ค. 03, 2014 2:04 pm

ขอโทษที่ตอบช้าค่ะ พึ่งเห็นค่ะ

eye shadow แบบไหนค่ะ แบบผง (powder) หรือแบบอัดแข็ง pressed powder หรือแบบเนื้อครีมหน่อยๆ (cream powder)

แบบ ผง powder ธรรมดา ส่วนประกอบเหมือนทำ mineral makeup เลย ลองดูสูตรทำ mineral makeup จากอีกกระทู้นึงนะ แต่เวลาแต่งสี อาจจะต้องแต่งเข้มขึ้นหน่อย (คือใช้พวก ผง mica สี, Iron Oxides มากหน่อย เมื่อเทียบกับทำ mineral makeup สำหรับผิวหน้า)

แบบอัดแข็ง pressed powder เหมือนกับ powder ธรรมดา แต่เพิ่ม Dimethicone ซัก 3%, Cyclomethicone ซัก 3% และ Butylene Glycol ซัก 2-3% (ตัวนี้ ให้ลองปรับดู ถ้ากดแล้วหนืด แปลว่าใส่เยอะไป ถ้ากดแล้วแห้งแตก แปลว่าใส่น้อยไป)

แบบเนื้อครีม cream powder เหมือนกับ powder ธรรมดา แต่เพิ่มการทำครีมเข้าไป คล้ายๆกับ powder ธรรมดา 35-40%, น้ำ 50%, น้ำมัน (ให้เลือกใช้ชนิดเบาๆ ไม่ใช่น้ำมันแท้ เช่น LipidSoft, LipidSoft CC) 5%, Cyclomethicone 5%, cream maker 1-2%

C7

คือเพิ่ม Water in Oil ในสูตรใช่ไหมคะ
kornrawan.k

ได้รับคำขอบคุณ: 15 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง สูตรแต่งหน้า