สูตรบำรุงผม

สอบถาม Hair Treatment เนื้อเจล ครับ

สูตรโคลนหมักผม ครีมนวดผม สำหรับบำรุงผมหรือหนังศรีษะ ให้ผมหนา นุ่ม แข็งแรง ของใครเด็ดเชิญทางนี้เลยคะ

สอบถาม Hair Treatment เนื้อเจล ครับ

โพสต์โดย wkraisut » พุธ พ.ค. 15, 2013 1:30 pm

พอดีได้ทรีทเมนท์เนื้อเจลมายี่ห้อนึงซึ่งดังอยู่พอสมควร เนื้อเจลตัวนี้ มีคุณสมบัติช่วยในด้านรักษาผมแห้งเสียผ่านเคมีรุนแรง พร้อมทั้งเคลือบเงาแว็กซ์ผมไปในตัว

ซึ่งส่วนผสมมีดังนี้

Aqua/Water, Alcohol Denat., Glycerin, Citric Acid, ***Lactic Acid, Hydro-xyethylcellulose, Quaternium-87, Sodium PCA, Hydroxypropyltrimonium Hydrolyze Wheat Protien, Xanthan Gum, 2-Oleamido-1, 3-Ocatadecanediol***, Fragrance

ส่วนผสมในดอกจันท์นี่แต่ละตัวมันมีหน้าทีอย่างไรบ้างครับ ตามที่ผมรู้ ซึ่ง Hydro-xyethylcellulose จะช่วยทำให้น้ำเป็นเบสเจลใช่ไหมครับ แล้วตัว Lactic Acid ซึ่งเปนกรดผลไม้ AHAs แล้วตัวนี้สามารถนำมาผสมในโปรดักส์สำหรับเส้นผมได้ด้วยหรอครับ แล้วมันช่วยด้านไหน แล้วตัวไหนคือ Ceramide อ่ะครับ

ผลิตภัณฑ์ที่ผมยกตัวอย่างนี้โฆษณาว่าปราศจาก แอมโมเนีย และไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์

พอดีผมอยากทำแฮร์ทรีทเม้นท์เป็นเบสเจล เพราะเบื่อเบสครีมพวก Fatty Alcohol แล้วครับ พอจะเป็นไปได้ไหม
รบกวนตอบด้วยครับ เพราะเล็งๆ ส่วนผสมของคุณอยู่ ตัว Lactic Acid แต่ยังไม่กล้าสั่ง เพราะไม่รู้มันจะสามารถ
นำมาทำแฮร์แคร์ได้หรือเปล่า
wkraisut

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Hair Treatment เนื้อเจล ครับ

โพสต์โดย cosmeceutical7 » ศุกร์ พ.ค. 22, 2015 1:22 am

Citric Acid, ***Lactic Acid

บางตำราบอกว่าช่วยบำรุงเส้นผมได้ ถึงขนาด L'Oreal เคยเอาไปทำสูตรบำรุงผม ใช้ Lactic acid เป็นส่วนผสมหลัก แต่สุดท้าย ไม่ค่อยดัง อาจจะไม่ work ตามที่ตำราบอกหรือเปล่า?? เราไม่เคยลองใช้

แต่ใช้ในความเข้มข้นต่ำๆนะ ห้ามใช้สูงๆ ใช้สูงๆ จะกลายเป็นไปกัดทำลายผมได้

แล้วตัวไหนคือ Ceramide อ่ะครับ

2-Oleamido-1,3-Octadecanediol คือ ceramide 6 II ค่ะ มีผลการวิจัยว่าช่วยบำรุงผมได้

C7 8-)
cosmeceutical7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 59 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง สูตรบำรุงผม